Announcement

Collapse
No announcement yet.

UPS ตัวเปล่าไม่ได้ต่อโหลดกินไฟวันละ 1 หน่วยปกติมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• UPS ตัวเปล่าไม่ได้ต่อโหลดกินไฟวันละ 1 หน่วยปกติมั้ยครับ

พึ่งย้ายห้องครับสงสัยทำไมค่าไฟเยอะจัง
    ทดลองปิดทุกอย่างในห้อง เสียบ UPS อย่างเดียวไม่ได้ต่อโหลดกับ UPS เลย
    คำนวณค่าไฟ UPS อย่างเดียวเดียววันละประมาณ 1 หน่วย ทำไมกินไฟเยอะจัง

UPS ตัวเปล่าไม่ได้ต่อโหลดกินไฟวันละ 1 หน่วยปกติมั้ยครับ

ผมว่าเยอะนะ อย่างทั่วๆไปที่ power on ไม่มี load น่าจะแค่ 20-50W

edit

ก็ดูมีความเป็นไปได้ครับ ของผม
    apc 1100va/660w กับ 1400va/700w ใช้ power on, no load ที่ 20w เท่ากัน ถ้า 24ชม ก็ 480w

ส่วน pcm smart king 1000va/600w ที่เป็น sinewave จะใช้ที่ 40w ถ้า 24ชม ก็ 960w ใกล้เคียง 1 หน่วย

Sent from my iPhone using Tapatalk
    Last edited by AmaKatsu; 3 May 2019, 21:51:41.

Comment

ก็น่าจะไช่อยู่นะ จอคอม 22 นิ้วทั่วไปกินราว 8-15w

เอามือแตะดู ชัดเลย UPS ร้อนกว่าจอเยอะ กินไฟมากกว่าแน่นอน แต่กี่หน่วยแบบชัวร์ๆนี่ไม่แน่ใจ

Comment

ของผม leonics uka-1000 ครับ คู่มือไม่ได้บอกว่า power on no load กินเท่าไร
        แสดงว่า on load กินเยอะว่าเดิม
        ค่าไฟหน่วยละ 7 บาท กินพอๆกับตู้เย็นเลย
        Last edited by lamoksat; 3 May 2019, 22:52:40.

Comment

ตกชั่วโมงละ40กว่าวัตต์เลยรึนั้น

Comment

ups กำลังชาร์จแบตเข้าหรือเปล่าครับ
            ไม่ได้ใช้งานมานานไหม

มีวิธีคำนวณอย่างไรครับ ?

Comment

ผมลองถอดปลั๊กและปิดไฟทั้งหมดเหลือ ups อย่างเดียวตอน 7 โมง
              และกลับมาดูอีกทีตอนทุ่มนึง มิเตอร์ไฟเดิน 0.5 หน่วยครับ

Comment

สงสัยต้องลองถอด ups ออกด้วย แล้วลองดูว่ามิเตอร์ขยับไหม

Comment

ที่เคยลอง คุ้น ๆ ว่ากินพอสมควร เดี๋ยวไว้ลองให้อีกที

Sent from my SM-G975F using Tapatalk

Comment

ของผมใช้ watt monitor เพราะงั้นค่อนข้างชัวร์ และ ups ก็ไม่ได้ชาร์จ ใช้ multi meter วัด 2 ก้อน 13V ทั้งคู่

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

เวลาไม่ใด้ไช้ผมก็ปิดอ่ะ ลำคาญเวลาไฟตก,ดับ กลางดึกแล้วเสียงบี้บๆ ปลุกจนตื่น ใหนจะไฟแยงตาอีก

Comment

ไอเราก็เปิดไม่ค่อยได้ปิดถึงว่า ค่าไฟ900กว่าเดือนที่แล้ว ตายๆ

Comment

apc smart 750va

Sent from my SM-G975F using Tapatalk

Comment

PCM 1500VA

ขนาดเปิดไม่มีโหลด ยังกินแค่ 19W ก็ 0.456 หน่วยต่อวันเอง

คำนวณผิดหรือเปล่า

Comment

กินไฟขนาดนั้น แบตน่าจะเสื่อม จนระบบชาร์จทำงานตลอดเวลาแล้วล่ะครับ

Comment

Working...
                              X