overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6
    OverclockZone Member

Default เคลม asrock z390 phantom gaming 9

ผมซื้อ asrock z390 phantom gaming 9
    i9 9900k
    g.skill 4266 mhz 2 x 8 gb
    keyboard fantech optical switch mk882
    mouse logitech g502
    จากร้าน jib เมื่อวันที่ 1 พ.ค. 2562
    ให้มาส่งบ้าน แต่ผมไม่ได้ตรวจรับเพราะอยู่ที่ทำงาน
    กลับบ้านมา เปิดกล่องเช็คของ ผิดสังเกตเมนบอร์ดว่า
    ไม่มีสายรัดพลาสติกรัดตัวเมนบอร์ดเข้ากับตัวฟองนำ้ที่รองบอร์ด
    ผมชื้อ เมนบอร์ดมือหนึ่ง asrock มา 2-3 ตัวแล้ว
    จะเจอสายรัดตัวเมนบอร์ดเข้ากับตัวฟองนำ้ทุกครั้ง ต้องใช้กรรไกรตัดสายทุกครั้ง
    เลยชักสงสัยว่าเมนบอร์ดเคยถูกแกะใช้มาหรืยัง

เมื่อคืนวาน (3 พ.ค.) ได้ติดตั้งคอมพ์ ลงวินโดว์ส
    แบบยังไม่ใช้การ์ดจอแยก
    ปรากฏว่า พบปัญหา บู๊ตไม่คอยขึ้น ไม่เข้าหน้าไบออส
    หรือเข้าหน้าไบออสได้แป๊ปนึง ก็หน้าจอดำวูบกลางคัน
    หรือขณะบู๊ตจะเข้าวินโดว์ส ก็หน้าจอดำวูบกลางคัน
    ต้องกดปุ่ม reset 1 หรือ 2 ครั้งติด จึงจะบู๊ตขึ้น
    ทั้งหมดนี้ ไฟแสดงการทำงานของจอมอนิเตอร์
    และที่อุปกรณ์คอมพ์ในเคสยังติดสว่างอยู่
    ได้อัพเดทไบออสล่าสุดแล้ว ก็ยังมีปัญหาดังกล่าวอยู่
    แต่หากเข้าวินโดว์สได้ ก็ใช้งานที่หน้าจอวินโดว์สได้
    ได้เช็คอุณหภูมิ cpu ที่หน้าจอไบออส ก็ร้อน 40 ต้นๆ
    เช็คในวินโดว์ส โดย coretemp ก็ร้อน idle ที่ 36-39
    ทดสอบ cinebench r15 ร้อน 72-76
    ผมใช้ซิ้งค์ลม noctua nh-c14s พัดลม 14 ซม. 2000 rpm แต่เกือบทุกครั้งที่
    หาก restart คอมพ์ทีไร ก็จะเจออาการที่เล่ามาเมื่อนั้น
    วันนี้เลยจะเอา เมนบอร์ด+cpu+ram ไปเช็คที่ร้าน jib
    แต่ผมสงสัย เมนบอร์ด น่าจะมีปัญหามากที่สุด

ไฟ debug code แสดง aa a2 a6 99

ขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
    1.ไม่ทราบว่า หากเป็นปัญหาที่เมนบอร์ด jib ต้องเปลี่ยน
    บอร์ดตัวใหม่ให้ผมใช่มั๊ยครับ เพราะซื้อมายังไม่เกิน 7 วัน
    2. ปัญหาดังกล่าวมีสาเหตุจากอะไรครับ
    ขอบคุณครับ

หมายเหตุ
    ผมติดตั้งคอมพ์ นอกจากชิ้นส่วนที่ซื้อใหม่จาก jib ข้างต้น
    ก็ใช้ของเดิม คือ m.2 intel 600p 512 gb และ psu
    corsair ax1200 gold psu เก่าแล้ว แต่ใช้งานกับ
    fx 8350@4.5 ghz+ gtx 1080ti เล่นเกมก็ปกติดี ไม่มีวูบ ดับอะไร
    Last edited by dragon_horse; 4 May 2019 at 07:22:07.

1. เคลมได้ เปลี่ยนตัวใหม่ได้ถ้ามีของ หรือเปลี่ยนรุ่นอื่น แล้วขอส่วนต่างคืน ไม่เช่นนั้นก็แจ้งว่าขอคืนเงินเต็มจำนวน

2. ดูจากที่เล่ามา ก็เป็นได้ทั้ง mb / psu น่ะครับ
    ผมเคยเจอ psu ที่เอ๋อ ๆ มีอาการแบบนี้กับบอร์ดบางตัว เอาไปใช้กับบอร์ดอื่นไม่มีอาการ
    ส่วนอาการบอร์ดรวนก็คล้าย ๆ ตามที่เล่ามา อาการจะสุ่มมาก
    ยังไงก็ลองแกะ cpu แล้วดูพินซอคเกตว่ามีอะไรร่วงหล่นลงไป หรือว่ามีพินงอผิดปกติไหม
    แต่ถ้าคาใจเรื่องสายรัด ก้เปลี่ยนตัวใหม่เถอะ
    ยกไปให้เทสเลย

รีบเอาไปเคลมด่วนๆเลยครับ ต้องแข็งข้อจะเอาของเปลี่ยนใหม่อย่างเดียวเท่านั้น อย่าไปใจอ่อนเด็ดขาด

ผมเคยส่งเคลมของไม่เกิน 7 วัน เขาเช็คของแล้วจะถามว่าจะเอาตัวใหม่หรือว่าจะคืนเงินครับ ได้คืนเต็มจำนวนเข้าบชธนาคาร แล้วค่อยไปซื้อใหม่หน้าร้านจะได้เช็คของด้วย

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่กรุณาชี้แนะ
    ผมเอาไปเช็คที่ jib แล้ว ปรากฏว่า ปกติดี
    ก็เลยนำกลับมาใช้งานต่อ แต่พอติดตั้งก็มีอาการดังว่า
    แต่ไม่รู้เกิดนึกอะไรขึ้น ลองเปลี่ยนจากการใช้งาน displayport ไปเสียบใช้งาน hdmi ที่ช่อง hdmi บนเมนบอร์ด ก็เป็นปกติ
    เลยลองกลับมาเสียบใช้งานสาย displayport ใหม่ ก็เป็นปกติ
    สรุป คงเป็นเพราะเพราะสาย display port ที่เสียบกับตัวจอมอนิเตอร์ คงหลวม ก็เลยมีอาการหน้าจอดำวูบ
    แต่ผมก็ยังงงๆว่า เป็นเพราะสาเหตุนี้ได้อย่างไร เพราะก่อนหน้าผมใช้งาน กับช่อง display port ที่ตัว gtx 1080ti ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร
    กรรม...

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ค่ายจักรพงษ์ (มทบ.12) จ.ปราจีนบุรี 19-30/08/62

Bookmarks

Bookmarks