Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้ตัวรับสัญญาณ wifi ระยะ 50-100 เมตร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้ตัวรับสัญญาณ wifi ระยะ 50-100 เมตร

ราคาไม่เกินหลักร้อย ตอนนี้ใช้wifi สัญญาณรับได้ 1- 2 ขีด และไม่เหมาะที่จะลากสาย lan มีที่แนะนำได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

Originally posted by Syni98 View Post
    ราคาไม่เกินหลักร้อย ตอนนี้ใช้wifi สัญญาณรับได้ 1- 2 ขีด และไม่เหมาะที่จะลากสาย lan มีที่แนะนำได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

https://online.advice.co.th/product/...wus036nhr-n150

Comment

ไม่ใหวหรอกขอรับ 50+ เมตรกับเสา Omni ต่อให้เปลี่ยนเสาเป็นแบบ Disc หรือ Grid ยิงไปตรงๆเลยอ้ะ ไม่รอด

สมัยก่อน W390R+ ทำใด้ระยะ 60 เมตร แต่ตอนนี้มองไม่เห็นตัวใหนที่เข้าเรื่องสักตัว

Comment

ขอถามด้วยคนครับ ตัว TOTOLINK (A650UA) AC650 Dual Band จะเอามารับ wifi ในห้อง ตัวรับกับตัวส่ง***งกัน ไม่เกิน 3 เมตรครับ เครื่องเป็น PC ไม่อยากลากสายแลน หรือมีตัวอื่นแนะนำรบกวนด้วย

Comment

Originally posted by Syni98 View Post

ราคาไม่เกินหลักร้อย นี่คือไม่เกิน 100บาทเหรอครับ ถ้าไม่เกิน 100บาท ไม่มีครับ

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
            ราคาไม่เกินหลักร้อย นี่คือไม่เกิน 100บาทเหรอครับ ถ้าไม่เกิน 100บาท ไม่มีครับ
            คงหมายถึงไม่เกิน 999 บาทขอรับ

เพราะถ้าไม่เกิน 99 บาท อยากใด้ตัวรับ wifi ระยะ 50+ เมตร มีทางเดียวคือซื้อปืนปลอม แล้วบุกปล้นร้านขายอุปกรณ์ wifi

Comment

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะครับ ขอถามในกระทู้นี้เลยละกันครับ พอดีเห็นว่าเป็นกระทู้เกี่ยวกับตัวรับ Wifi
              ที่บ้านผมใช้เน็ต 200/50m แล้ว Notebook รับสัญญาณได้เท่านี้ ครับ ตัวปล่อยสัญญาณ HUMAX QUANTUM T3A AC1200 Dual Band
              เวลาใช้งานเน็ต จะได้ความเร็วประมาณนี้ ครับ

ถ้าจะซื้อ Wireless USB Adapter มาเสียบเพิ่ม

Wireless USB Adapter ALFA (AWUS036AC) AC1200 High Gain

https://online.advice.co.th/product/...1200-high-gain

หรือว่า

Wireless USB Adapter TP-LINK (Archer T9UH) AC1900 Dual Band

https://online.advice.co.th/product/...band-high-gain

ไม่ทราบว่า ความเร็วในการรับเน็ตผมจะดีขึ้นไหม ความเร็วจะได้ตามแพ็กเกจ ไหมครับ
              Last edited by bome2004; 9 May 2019, 08:07:20.

Comment

Originally posted by bome2004 View Post
                ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะครับ ขอถามในกระทู้นี้เลยละกันครับ พอดีเห็นว่าเป็นกระทู้เกี่ยวกับตัวรับ Wifi
                ที่บ้านผมใช้เน็ต 200/50m แล้ว Notebook รับสัญญาณได้เท่านี้ ครับ ตัวปล่อยสัญญาณ HUMAX QUANTUM T3A AC1200 Dual Band
                เวลาใช้งานเน็ต จะได้ความเร็วประมาณนี้ ครับ

ถ้าจะซื้อ Wireless USB Adapter มาเสียบเพิ่ม

Wireless USB Adapter ALFA (AWUS036AC) AC1200 High Gain

https://online.advice.co.th/product/...1200-high-gain

หรือว่า

Wireless USB Adapter TP-LINK (Archer T9UH) AC1900 Dual Band

https://online.advice.co.th/product/...band-high-gain

ไม่ทราบว่า ความเร็วในการรับเน็ตผมจะดีขึ้นไหม ความเร็วจะได้ตามแพ็กเกจ ไหมครับ
                ได้ความเร็วลิ้งค์ หรือ ความเร็วในการเชื่อมต่อ สูงสุดบนย่าน 5GHz เท่านั้น ที่ความเร็ว 867Mbps ทั้ง 2 ตัวครับ ตัวแรกความเร็วเสมอกัน ตัวที่ 2 ไปต่อได้สูงสุดที่ 1.3Gbps แต่ตันที่ Humax ได้สูงสุดที่ 867 เท่านั้นครับ

สุดท้ายแล้วสิ่งที่ได้คือ Coverage หรือระยะที่รับได้ไกลขึ้นเท่านั้น จากตัวรับปกติ เพราะเฟิร์มแวร์และฮาร์ดแวร์ของ Humax ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อใช้งานบนแบรนด์วิชหนักๆ และ Coverage ก็ไม่ใช่สำหรับบ้านขนาดใหญ่ครับ มันไม่จบหรอกครับ

ต่อไปอยากทราบสเป็คโน๊ตบุ๊คของท่านครับ เป็นยี่ห้ออะไรโมลเดลอะไร CPU อะไร
                Last edited by EST_1892; 9 May 2019, 18:07:17.

Comment

Originally posted by EST_1892 View Post
                  ได้ความเร็วลิ้งค์ หรือ ความเร็วในการเชื่อมต่อ สูงสุดบนย่าน 5GHz เท่านั้น ที่ความเร็ว 867Mbps ทั้ง 2 ตัวครับ ตัวแรกความเร็วเสมอกัน ตัวที่ 2 ไปต่อได้สูงสุดที่ 1.3Gbps แต่ตันที่ Humax ได้สูงสุดที่ 867 เท่านั้นครับ

สุดท้ายแล้วสิ่งที่ได้คือ Coverage หรือระยะที่รับได้ไกลขึ้นเท่านั้น จากตัวรับปกติ เพราะเฟิร์มแวร์และฮาร์ดแวร์ของ Humax ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อใช้งานบนแบรนด์วิชหนักๆ และ Coverage ก็ไม่ใช่สำหรับบ้านขนาดใหญ่ครับ มันไม่จบหรอกครับ

ต่อไปอยากทราบสเป็คโน๊ตบุ๊คของท่านครับ เป็นยี่ห้ออะไรโมลเดลอะไร CPU อะไร
                  สเป็คโน๊ตบุ๊ค ตามนี้เลยครับผม

Comment

Originally posted by bome2004 View Post
                    สเป็คโน๊ตบุ๊ค ตามนี้เลยครับผม

สเป็คใกล้เคียงตัวนี้ไหมครับ ต่างแค่การ์ดจอ

http://*****************/notebook/87...1EU00G9TA.html

ถ้าสเป็คใกล้เคียงตามนี้ขอดู Device Manager หน่อยครับ ว่าตัวรับไวไฟสเป็คไหน

Last edited by EST_1892; 10 May 2019, 12:01:37.

Comment

ตามนี้เลยครับ

Comment

ตามนี้เลยครับ

ความเร็วสูงสุดบน 5GHz ได้ 433MHz ครับ เป็นแบบ Single MIMO แนะนำไป TP-Link Archer T9UH หรือ เปลี่ยน Router เป็น Xiaomi MI Router Pro ครับ เลือกอย่างใดอย่างนึงก่อนก็ได้ แต่เป็นผมเลือกอย่างหลังมากกว่าครับ เพราะสปีด 5GHz ของท่านก็พอได้อยู่ กับ แบรนด์วิช 200Mbps น่าจะสบายๆอยู่ครับ
                        Last edited by EST_1892; 10 May 2019, 15:53:23.

Comment

Originally posted by ball00 View Post
                          ขอถามด้วยคนครับ ตัว TOTOLINK (A650UA) AC650 Dual Band จะเอามารับ wifi ในห้อง ตัวรับกับตัวส่ง***งกัน ไม่เกิน 3 เมตรครับ เครื่องเป็น PC ไม่อยากลากสายแลน หรือมีตัวอื่นแนะนำรบกวนด้วย
                          ถ้าเล่นเกมส์ ไช้สาย Lan เท่านั้น

แต่ถ้าไม่เล่น ก็ตัวนั้นเหละ พอถูไถใด้ขอรับ

Comment

Originally posted by EST_1892 View Post
                            ความเร็วสูงสุดบน 5GHz ได้ 433MHz ครับ เป็นแบบ Single MIMO แนะนำไป TP-Link Archer T9UH หรือ เปลี่ยน Router เป็น Xiaomi MI Router Pro ครับ เลือกอย่างใดอย่างนึงก่อนก็ได้ แต่เป็นผมเลือกอย่างหลังมากกว่าครับ เพราะสปีด 5GHz ของท่านก็พอได้อยู่ กับ แบรนด์วิช 200Mbps น่าจะสบายๆอยู่ครับ
                            ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ แล้วอุปกรณ์ทั้ง 2 ตัว มีร้านแนะนำไหมครับ จะได้ไปส่องดูราคา เผื่อตั้งงบประมาณ ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกๆ ท่านนะครับ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                              ถ้าเล่นเกมส์ ไช้สาย Lan เท่านั้น

แต่ถ้าไม่เล่น ก็ตัวนั้นเหละ พอถูไถใด้ขอรับ
                              ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X