ปัญหาแรก คือเรื่องมีอยุ่ว่า คอมผมเล่นๆอยู่สักพักแล้วเครื่องก็ดับเองครับ ไม่ดับก็รีหลายรอบมากเลยครับ (จะเล่นนานๆได้เป็นบางครั้งแล้วแต่อารมณ์มัน)ตอนแรกนึกว่าไวรัสเลยหาโปรแกรมแอนตี้ไวรัสมาใช้สารพัดก็ไม่หาย ฟอแมทเครื่องไปทุกไดร์ฟก็ไม่หาย เลยลงมาเช็คที่ไบออสดู พบว่ามี ตัวเช็คอุณภูมิอยู่3แถว แถว 1 ประมาณ50องศา แถว 2 ประมาณ 60องศา แต่แถว 3 นี่ 120องศาเลย แถว 3 มันคืออะไรหรอ แถว 1-2 คือcpuใช่ไม๊ครับ
ความร้อนของแถว 3 น่าจะทำให้คอมผมดับหรือป่าว แล้วแถว 3 คืออะไร(ถ้าใช้โปรแกรมHWMonitorเช็ค แถว1 SYSTIN แถว 2 CPUTIN แถว 3 AUXTIN ) แล้วถ้าซ่อมต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ขอขอบคุณผู้รู้ทุกท่านเลยครับ
ปัญหาสอง คือผมซื้อ การ์ดจอ HD3850 super (คือของเก่าที่ใช้อยู่คือ ASUS EXTREME N6600 ใช้ได้ปกติ)แต่พอลงไดร์ฟเวอร์ของHD3850 มันปรากฎข้อความว่า !!รุนแรง!! zero display service error อ่ะครับ พอกด ok มันก็ลงได้ปกตินะแต่พอลองเล่นดูเกมส์dotAหรือเกมส์อื่นๆกระตุกมากๆเลยทั้งๆที่N6600ก็ไม่มีปัญหา เลยต้องกลับไปใช้ N6600 ตัวเก่าอ่ะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ แล้วผมจะต้องเอาไปเคลมไม๊
ลืมบอกไปว่า ก่อนลงไดร์ฟเวอร์ของ HD3850 ผมถอนไดร์เวอร์ของ N6600 แล้วนะครับ จึงเปลี่ยนไปใส่ HD3850 แล้วลงไดร์เวอร์ ลงทั้งจากแผ่นที่แถมมา ทั้งไปหาโหลดไดร์เวอร์มาจากเน็ตโดยตรง
ขอขอบคุณมากครับ