Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตอนนี้ใช้ NB i7 6600u อยากได้ PC สักเครื่อง งบ ไม่เยอะ ขอคุ้มค่าเงินที่เสียไป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอนนี้ใช้ NB i7 6600u อยากได้ PC สักเครื่อง งบ ไม่เยอะ ขอคุ้มค่าเงินที่เสียไป

ตอนนี้ใช้ NB i7 6600u อยู่ เปิด browser 15 tab แล้ว CPU 100% แค่ตอนเปิด ใหม่ แต่พอโหลดเสร็จก็ลดลงมาเหลือ 80 %
    และผมต้องเปิด ไว้ตลอด 24 hr. อยู่ในห้องแอร์ เน้นของมือ 2 ตอนนี้รุ่นไหนน่าเล่นครับ
    งบ 1 หมื่น ไม่รวมจอ

เปิดหลายจอ ลองดู R5 2600 6C/12T+Ram16Gb+SSD มือ2ต้องดูราคา ในห้องซื้อขาย หรือเวป พวกshopee

Comment

บางทีแรมระบบไม่พอ ทำให้ cpu ใช้งานหนักมากขึ้นครับ

ถ้าแรมไม่ถึง 8GB ก็ใส่ให้ครบ
      ถ้าไม่มี ssd ก้หามาใส่

Comment

Originally posted by taibkk View Post
        บางทีแรมระบบไม่พอ ทำให้ cpu ใช้งานหนักมากขึ้นครับ

ถ้าแรมไม่ถึง 8GB ก็ใส่ให้ครบ
        ถ้าไม่มี ssd ก้หามาใส่
        ตอนนี้ Notebook ที่ใช้งานอยู่ Ram 16 GB ครับ ผมคิดว่าเหลือๆ และ ตอนนี้ใส่ M.2 512 GB อยู่ คิดว่า CPU น่าจะตันแล้ว

Comment

งั้นก็คงตันแล้วน่ะครับ ขึ้นอยู่กับ browser ขึ้นอยู่กับเนื้อหาของหน้าเวบที่เรียกด้วย
          ดูจาก task manager น่าจะพอรู้ได้ว่าอะไรมันเหลือ อะไรมันขาด

งบ 10k คงต้องมอง R5 2400G + mb + 16GB + SSD + PSU + case หา มือ 1 + มือ 2 น่าจะพอไหว
          หรือเพิ่มงบอีกหน่อยได้ R5 2600 ก็ดี เพราะด้วยราคาและจำนวน 12 เธรดที่ได้ คงไม่มีรุ่นไหน คุ้มค่าเท่า
          Last edited by taibkk; 13 May 2019, 09:35:44.

Comment

Originally posted by taibkk View Post
            งั้นก็คงตันแล้วน่ะครับ ขึ้นอยู่กับ browser ขึ้นอยู่กับเนื้อหาของหน้าเวบที่เรียกด้วย
            ดูจาก task manager น่าจะพอรู้ได้ว่าอะไรมันเหลือ อะไรมันขาด

งบ 10k คงต้องมอง R5 2400G + mb + 16GB + SSD + PSU + case หา มือ 1 + มือ 2 น่าจะพอไหว
            หรือเพิ่มงบอีกหน่อยได้ R5 2600 ก็ดี เพราะด้วยราคาและจำนวน 12 เธรดที่ได้ คงไม่มีรุ่นไหน คุ้มค่าเท่า
            อันนี้ตอนโหลด browser ใหม่ แต่พอโหลดเสร็จก็จะลดลงมาเหลือ 35-40%

Comment

เวบที่เปิดมีวิดีโอไหมครับ ?

Comment

เวบที่เปิดมีวิดีโอไหมครับ ?
                ไม่ค่อยมีครับ ส่วนใหญ่​รูป

Comment

ลอง format ลงวินโดวส์ใหม่ดูนะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                    โอเคครับ เดี๋ยวลองทำดูครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                      ตอนนี้ลง windows ใหม่แล้ว ครับ ดีขึ้นเยอะเลย ขอบคุณมากๆ ครับ

3 ปี แล้ว ไม่ได้ลง windows ใหม่เลย

Comment

Comment

Originally posted by Z_internet View Post
                          ตอนนี้ลง windows ใหม่แล้ว ครับ ดีขึ้นเยอะเลย ขอบคุณมากๆ ครับ

3 ปี แล้ว ไม่ได้ลง windows ใหม่เลย
                          3ปี น่าลงใหม่อยู่เนอะ พวกไฟล์ ขยะ ไฟลTemp น่าจะเยอะน่าดู ผมว่าดีนะ ฟอแมท ลงใหม่

Comment

Working...
                          X