Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าไม่ลง chipset driver ให้เมนบอร์ดจะสามารถลง graphics driver ได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าไม่ลง chipset driver ให้เมนบอร์ดจะสามารถลง graphics driver ได้มั้ยครับ

ใช้บอร์ด evga z370 matx ไปกด bios เล่นมีฟังก์ชั่นทำให้เม้าส์กับคีย์บอร์ดใช้งานได้ถ้าลง windows 7 แต่ว่า z370 มันไม่มี chipset driver สำหรับ windows 7

ใช่โหมดที่ชื่อประมาณ " emu.... " หรือเปล่า ถ้าใช่เคยลองแล้วครับ เมาส์วิ่งมั่วเลย คีย์บอร์ดก็กดปุ่มนึงไปออกอีกปุ่ม แต่พอร์ต ps2 ใช้ได้

Comment

Comment

ไม่แน่ใจว่าจะลงได้หรือเปล่านะครับ
        => Chipset Driver

ส่วนเรื่อง Mouse / Keyboard Simulation อันนั้นจำลองโหมด PS/2 เวลาลง Windows ครับ เพราะ Windows 7 ไม่รู้จัก USB ของบอร์ด ไม่งั้นก็ลองลง USB Driver ดูอีกที ผมไม่แน่ใจอีกละว่าจะใช้งานได้หรือเปล่านะครับ
        => USB Driver

Comment

ถ้าผมเนียนเอา win7 driver ของบอร์ด asus z370 ที่เป็น beta มาลง บอร์ด evga จะรับมั้ยครับ

Comment

https://downloadcenter.intel.com/dow...product=125903

Win7 มันไม่เห็น USB drive เพราะตอนมันเกิดยังไม่มี
            Install จาก DVD ไม่มีปัญหา
            และ ไม่เห็น USB เพราะไม่มี USB Drivers ก็เลี่ยงไปใช้ PS2 Mouse/Keyboard
            Install Windows เสร็จจึงค่อยมาลง Drivers

Asus Gigabyte มี Software จัดการ ทำ Setup Windows7 บน Thumbdrive ได่
            Install บน NVME ก็ได้ ....... Evga ไม่มี
            Chipset ตัวเดียวกัน ไม่น่ามีปัญหา ลองดูครับ
            แต่
            Install Windows เสร็จ รอกว่าจะ Update เสร็จก็เซ็งแล้วครับ
            ช้าและนานมากๆ
            Last edited by Merlin605; 18 May 2019, 12:41:40.

Comment

ไม่รู้ผมตอบตรงคำถามไหมนะ ปกติ ลงวินโด้7 บนเมนบอร์ด intel1151 gen 6-7 ถ้าเมนบอร์ด ยังรองรับ และมีไดร์เวอร์ วิน7 อยู่ เช่น แลน ออดิโอ้ ก็ลงได้ส่วนใหญ่จะมี แต่gen8 9 ไม่มีละ จะเป็นวิน10อย่างเดียว
              แต่การลง ต้องmod วินโด้7ให้ เห็น ไดร์CD DVD USB PS2 ก่อน ไม่งั้นถึงหน้าขั้นตอนลงวิน7 มันจะมองไม่เห็น ต้องใช้โปรแกรมสร้างวิน7จากไฟล์ iso ทำเช่น
              ASUS EZ Installer, MSI Win7 Smart Tool,Asrock win7 usb patcher เส็จแล้ว ก็ใช้Rufus ทำใส่แฟชไดร์ แล้วเอาไปลงครับ

Comment

Originally posted by Merlin605 View Post
                Asus Gigabyte มี Software จัดการ ทำ Setup Windows7 บน Thumbdrive ได่
                Install บน NVME ก็ได้ ....... Evga ไม่มี
                Chipset ตัวเดียวกัน ไม่น่ามีปัญหา ลองดูครับ
                แต่ driver nvme ที่ยัดมา มีแค่ของ intel กับ samsung ส่วนพวกที่ไม่ต้องใช้ driver อย่างเช่น WD มันจะรอดไหมน้อออออ

Comment

Originally posted by Alderwood View Post
                  แต่ driver nvme ที่ยัดมา มีแค่ของ intel กับ samsung ส่วนพวกที่ไม่ต้องใช้ driver อย่างเช่น WD มันจะรอดไหมน้อออออ
                  ถ้าเป็น ยั่ห้อไหนก็ทำได้ทั้งนั้นแหละครับ
                  https://www.win-raid.com/t29f25-Reco...e-Drivers.html

Comment

Originally posted by Merlin605 View Post
                    ถ้าเป็น ยั่ห้อไหนก็ทำได้ทั้งนั้นแหละครับ
                    https://www.win-raid.com/t29f25-Reco...e-Drivers.html
                    ขอบคุณครับ เพียบเลยแฮะ

Comment

Working...
                    X