Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา Toshiba L50-B จอเป็นเส้น และเป็นสีชมพู , เสียบแบตเปิดเครื่องไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา Toshiba L50-B จอเป็นเส้น และเป็นสีชมพู , เสียบแบตเปิดเครื่องไม่ติด

สอบถามอาการ Notebook Toshiba L50-B

อาการที่ 1 เสียบไฟแล้วเครื่องเปิดเอง เข้าใจว่าแบตเสื่อมเลยไปซื้อแบตใหม่มาเปลี่ยน ปรากฎว่า เสียบแบตแล้ว เปิดเครื่องไม่ติด แต่ถอดแบตออก เสียบไฟแล้วเครื่องเปิดเอง สามารถ shutdown แล้วกด power เครื่องเปิดได้ ยังสันนิษฐานไม่ได้ว่าเกิดจากอะไร

อาการที่ 2 จอมีอาการเป็นดังภาพ แต่ต่อจอนอกที่ HDMI ก็ดูภาพปกติ เป็นที่สายแพรจอ ได้หรือไม่ครับ

รุ่นนี้จอมีปัญหาครับ ผมเปลี่ยนจอในประกันไปสองรอบ แค่ใส่กระเป๋าไปข้างนอก กระแทกๆจอก็เสียแล้ว ตำแหน่งต่อสายแพรก็ใกล้พวกฮีตไปร์ร้อนมาก หลังๆผมก็ไม่ย้ายที่ตั้งที่บ้านถาวรละ ตอนนี้ก้เลิกใช้ละ ใช้ไอแพดแทน

Comment

ส่วนเสียบปลั๊กแล้วเปิดเอง ไปเซตค่าในไบออสครับ เพราะตั้งควิ๊กบูธไว้

Comment

Originally posted by guyoonee View Post
        รุ่นนี้จอมีปัญหาครับ ผมเปลี่ยนจอในประกันไปสองรอบ แค่ใส่กระเป๋าไปข้างนอก กระแทกๆจอก็เสียแล้ว ตำแหน่งต่อสายแพรก็ใกล้พวกฮีตไปร์ร้อนมาก หลังๆผมก็ไม่ย้ายที่ตั้งที่บ้านถาวรละ ตอนนี้ก้เลิกใช้ละ ใช้ไอแพดแทน
        ผมงงมาก อยู่ดีๆ เป็นแสดงว่าเปลี่ยนอีกมีโอกาสเป็นอีกหรือครับ เพราะยังไม่เคยเปลี่ยน

Comment

Originally posted by guyoonee View Post
          ส่วนเสียบปลั๊กแล้วเปิดเอง ไปเซตค่าในไบออสครับ เพราะตั้งควิ๊กบูธไว้
          เปนอย่างที่บอกจริงๆ ด้วยครับ แต่ตอนนี้ผมมีปัญหา คือ ซื้อแบตใหม่มาใช้ ปรากฎว่าเสียบไปแล้วกดเปิดเครื่องไม่ติด ตอนยังไม่เปิดเครื่องมีไฟสีส้มกระพริบตรงแบต เหมือนชาร์จไม่เข้า แต่ถอดแบตออก เสียบตรง เปิดติดใช้งานได้

Comment

ของผม จอแรกมีอาการติดๆดับๆ เปลี่ยนมาใช้ไปซักพัก จอเป็นเส้นนึง ไปเปลี่ยนจอสามยังไม่เป็นไรเพราะยังไม่ค่อยใช้ เสียวๆอยู่ ผมว่ารุ่นนี้มันบอบบางระบบจัดการความร้อนก็ไม่ค่อยดี

Comment

ของผม จอแรกมีอาการติดๆดับๆ เปลี่ยนมาใช้ไปซักพัก จอเป็นเส้นนึง ไปเปลี่ยนจอสามยังไม่เป็นไรเพราะยังไม่ค่อยใช้ เสียวๆอยู่ ผมว่ารุ่นนี้มันบอบบางระบบจัดการความร้อนก็ไม่ค่อยดี
              อาการแรกตอนนี้ ผมซื้อแบตมาเปลี่ยนปรากฎว่า เครื่องเปิดไม่ติด มีไฟเข้าที่ชาร์จแต่ไฟกระพริบ กดปุ่ม power เครื่องเปิดไม่ติด
              แต่พอถอดแบตออกเสียบ อแดปเตอร์ตรง เครื่องเปิดติดใช้งานได้

Comment

Working...
              X