Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนหน่อยครับ ปัญหาถอดเสียบusb

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนหน่อยครับ ปัญหาถอดเสียบusb

Specนะครับ
    cpu Ryzen 7 1700
    graphic aorus 1080ti
    psu RX850

อาการคือ เวลาถอดหรือเสียบusb ไม่ว่าจะเป็นharddiskหรือmouse แล้วจะค้าง ขยับไปได้ไปพักหนึ่งครับ รบกวนด้วยนะครับ

ถ้าลง windows ใหม่แล้วไม่หายก็อาจจะเป็นที Mainboard หรือ Harddisk
    ถ้าในเครื่องมี harddisk หลายตัว ลองถอดออกให้หมดให้เหลือแค่ตัวหลักลูกเดียว แล้วลองเสียบบ USB เทสเบื้องต้นดู

Comment

มั้นใจเลยครับว่าเป็นที่แรม ลองถอดเสียบทีละแถวดูก่อน ผมลองคืนค่า OC CPU ก็ไม่หาย

ผมใช้ Ryzen2400G เป็นอาการนี้เหมือนกัน งมหาตั้งนาน ลองแรมทีละแถวแล้วเสียบ ExHDD แล้วมันหายเฉยเลย ก็เลยเอาออกมาขัดๆ ใส่คู่กันใหม่อาการมันก็หายไปเลย

แรมผม kingston hyperx predator rgb bus 32003

แต่ Mouse ผมไม่ค้างนะครับ ผิดถูกยังไงลองดูก่อนครับ

Comment

Working...
      X