Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำทีครับต้องการเล่น wifi ชั้น3 ให้ได้เต็มสปีด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำทีครับต้องการเล่น wifi ชั้น3 ให้ได้เต็มสปีด

คือผมติดเน็ต True 200/50 ชั้นล่างเป็นเร้าเตอร์ของทรูที่ให้มา และตัวขยายสัญญาณทำให้ wifi วิ่งเต็ม200mbps
    แต่ผมอยู่ชั้น 3 มีเร้าเตอร์ TP-Link AC1200
    ต่อสาย lan จากชั้น1 ขึ้นมาเสียบช่อง wan ของ TP-Link ชั้น3 ทดสอบสปีด wifi ได้ไม่ถึง 100mbps
    ผมมีเร้าเตอร์ทรูตัวเก่าไม่ได้ใช้อยู่อีกตัว
    พอจะมีวิธีให้ wifi ชั้น3 สปีดเพิ่มจากนี้อีกได้มั้ยครับ
    คือผมมือใหม่ครับ รบกวนด้วยนะครับ

ข้อมูลมาอีกขอรับ รุ่น ? ทั้งเราเตอร์และสาย lan ด้วย

tp สงสัยจะตัว Archer C50 สีขาว ac1200 ซะเปล่า lan แค่ 10/100 -.-

Comment

ชั้น1 ZTE668 ตัวเพิ่มสัญญาณ SERCOM ทรูมาเพิ่มให้
      ชั้น3 TP-Link Archer1200 Dual Band Gigabit Router
      สาย Lan 30 เมตรลากยาวขึ้นมาเสียบ

Comment

สายแลน ต่อกับเครื่องคอมหรือโน้ตบุคเทสดูก่อนว่า วิ่งเต็มไหม

Comment

Notebook ผมมันเก่าน่ะครับ วิ่งแค่ 80-90 เท่สนั้นเองครับ รับ5G ยังไม่ได่เลยฮ่าๆ

Comment

ผมเคยอยุ่บ้านสามชั้น ทำหลายทางก้ไม่ถุกใจ จนต้องให้ช่างย้ายตัวแม่จากชั้น 1 มา 3 เลย จบ ชั้น 2 และ 1 ก็ค่อยปล่อยรีพีทเตอรเอา ไม่งั้นต้องลากแลนอย่างเดียวเลย ที่จะมาเต็ม กำแพงหนา ไวไฟมาไม่เตม

Comment

tp link c50

c6

c1200

?

Comment

ใช้mode ap เอาสายเสียบช่องแลนดูครับ
                ปรับเป็น 80Hz ??
                ลองเท่านี้ดูก่อนครับ

Comment

ตอบ

เท่าที่อ่านปัญหา จขกท.

เกิดจากตัวรับสัญญาณเป็น notebook เก่า จึงทำให้รับสัญญาณได้ไม่เต็มที่ แนะนำให้ซื้อ ตัวรับสัญญาณไวไฟใหม่ที่รองรับ คลื่น 5ghz ด้วยน่าจะแก้ปัญหาได้

หรือLANของnotebookอาจจะเก่ามากถึงยังไม่รองรับ gigabitLAN จึงทำให้วิ่งได้แค่100

หรือสายแลนที่เดินขึ้นมาอาจจะคุณภาพไม่ดีทำให้สปีดไม่ดีก็เป็นได้ครับ

อย่างไรลองเชคตามจุดปัญหาตามนี้ก่อนครับ

Comment

Working...
                  X