Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นไฟล์ 4Kกระตุก เสียงไม่ตรงปาก คอมก็ไม่ได้กากนะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นไฟล์ 4Kกระตุก เสียงไม่ตรงปาก คอมก็ไม่ได้กากนะ

เสียงดีเลไปหลายวิและบางทีก็ไม่ตรงปากไม่ตรงฉาก

คอมก็ 8700k+1080ti

ใช้ pot player vlc ลองหมดแล้วเป็นหมดทุกไฟล์เลยที่4k 50-70gb

แต่พอยกไฟล์ใส่ฮาสดิสไปเล่นในทีวี ลื่นปกติทุกอย่าง

ขอสาเหตุหน่อยครับ แก้ไม่ถูกเลย

ขอลิงค์ไฟล์มาเทสหน่อยครับ
    ว่าเครื่องผมปกติมั้ย

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      ขอลิงค์ไฟล์มาเทสหน่อยครับ
      ว่าเครื่องผมปกติมั้ย
      คงต้องค่ำๆนะครับท่านผมออกมาทำงานแล้ว

เป็นทุกไฟล์เลยปวดจิต จะต่อสายเข้าทีวีจะได้ดูง่ายๆสะหน่อย

Comment

งั้นอาจจะเป็นที่ SW นะ
        เพราะดูที่ VPE มันไม่ทำงานเลย ( VGA ไม่ Decode )

Comment

รอลิ้งไฟล์ เดวลองให้ดูด้วยครับ 1060

Comment

เทสมาละ เทสไฟล์เดียวกับปู่ twk

ก็ปกติดีนิครับ ลื่นไหล 8k60fps *ดูเส้นกราฟในโปรแกรม K-Lite Codec Pack

Comment

สเปคพอเหลือเฟือเลย แต่ PotPlayer ได้ตั้งค่าให้ GPU ถอดรึยังครับ

ถ้าใช้ GPU เป็นตัวถอด มันจะขึ้น DXVA ตามด้วยชื่อ GPU แล้ว CPU แทบจะไม่กระดิก

ของท่านยังไม่ขึ้นชืื่อ GPU และ CPU ก็วิ่งเยอะมาก น่าจะยังตั้งค่าไม่ถูก

ให้ดูตรงแถบด้านล่าง ถัายังขึ้นเป็น S/W แค่คลิกตรงนั้นให้เปลี่ยนเป็น H/W ก็เสร็จแล้ว ถ้าสีซีดเพราะจอไม่รองรับ ก็กด HDR ครับ

Comment

Originally posted by osxp View Post
                สเปคพอเหลือเฟือเลย แต่ PotPlayer ได้ตั้งค่าให้ GPU ถอดรึยังครับ

ถ้าใช้ GPU เป็นตัวถอด มันจะขึ้น DXVA ตามด้วยชื่อ GPU แล้ว CPU แทบจะไม่กระดิก

ของท่านยังไม่ขึ้นชืื่อ GPU และ CPU ก็วิ่งเยอะมาก น่าจะยังตั้งค่าไม่ถูก

ให้ดูตรงแถบด้านล่าง ถัายังขึ้นเป็น S/W แค่คลิกตรงนั้นให้เปลี่ยนเป็น H/W ก็เสร็จแล้ว ถ้าสีซีดเพราะจอไม่รองรับ ก็กด HDR ครับ
                ตามท่าน osxp เลย

Comment

ขอบคุณมากครับบบ
                  เดียวคืนนี้กลับไปลองนะครับ
                  เดียวมารายงานผ

Comment

เหมือนผมจะเคยเป็นนะครับ FPS ผมตกเหลือ 1-10 FPS เอง

8700K + 1080TI

แต่ของผมหาจนเจอว่าเป็นที่ตัวแปรผลเสียงเลือก Wasapi แล้วกระตุก พอเปลี่ยนกลับเป็น direct sound แล้วมันหายกระตุกเลย
                    ยังไงลองดูก่อนครับ เผื่ออาการเดียวกัน

Comment

Comment

ขอบคุณครับ หายแล้ววววว
                        ตอนแรกเพราะการ์ดจอไม่ทำงานจริงด้วย vpe 0%
                        ขอบคุณคำแนะนำทุกท่านมากครับ

ดูหนังยาวไปคืนนี้

Comment

เลือก เปิด-ปิด HDR ในกรณีที่จอไม่รองรับ ของ portplayer
                          อันนี้ใน MPC เปิดได้ไหมครับ

Comment

Working...
                          X