overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member

Default อยาก Upgrade(มีของเดิมบ้าง) งบ 20k ใช้งาน 3D,GTA V แนะนำหน่อยครับ

อยากขอคำแนะนำ Upgrade เครื่องไม่เอาจอครับ งบประมาณ 20k
    เอามาใช้งาน.. โปรแกรมเขียนแบบ, โปรแกรมทำ 3D, Graphic, Render, เกม GTA V อะไรประมาณนี้ครับ
    ของเดิมที่มี..
    VGA : Gigabyte GTX 1080 Xtreme Gaming
    SSD : ocz vertex 460 128gb
    HDD : WD black 1 tb
    Heatsink : Cooler Master V6GT
    CASE : corsair carbide 300r
    UPS : APC 1100
    นอกนั้นจัดให้หน่อยครั้บ.. CPU,MB,RAM,PSU

set เก่าที่จะเปลี่ยนออก.. i7 3770k, MB:asus p8z77 vlx, ram:hyperX (4x2)gb
    Last edited by 042614099; 19 May 2019 at 22:40:47.

มากเธรดเข้าไว้ก่อนเลย

นิยม oc ไหมครับ ?

Quote Originally Posted by taibkk View Post
    มากเธรดเข้าไว้ก่อนเลย

นิยม oc ไหมครับ ?
    ไม่ oc ครับ (ทำไม่เป็น..55+ ที่ผ่านมาถ้าทำ ก็ทำแบบ oc ผ่านแอปที่มากับ MB ครับง่ายดี เกียร์ออโต้เลย 55+ ส่วนวิธี oc ที่เซียนเขา oc กันนั้นผม... เอ่อ ไม่เอาหรอกฮะ ยากไปสำหรับผม)

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

AMD Ryzen 2700X >>> 11250
    ASUS PRIME X470 PRO >>> 5690
    Kingston Hyper-X Predator Bus 3200 8GB x2 (16GB)>>> 3700

รวม 20640 ครับ

ร้าน Advice นะครับ

พอดีเห็นอดีตใช้ 3770k คิดว่านิยม oc
    ถ้าไม่นิยมก็จัดรุ่น non k หรือ non x เพื่อประหยัดงบ
    บอร์ดก็ไม่ต้องท้อปมาก แต่ก็ไม่ใช่รุ่นประหยัดเกินไป
    จะได้เหลืองบไปจัด m.2 nvme 512 หรือ 1TB สักตัว

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    พล.ร.9 (ค่ายสุรสีห์) จ.กาญจนบุรี 17-28/06/62

Thumbs up

ร้าน Advice (สั่งออนไลน์)

http://www.headdaddy.com/

Quote Originally Posted by taibkk View Post
    พอดีเห็นอดีตใช้ 3770k คิดว่านิยม oc
    ถ้าไม่นิยมก็จัดรุ่น non k หรือ non x เพื่อประหยัดงบ
    บอร์ดก็ไม่ต้องท้อปมาก แต่ก็ไม่ใช่รุ่นประหยัดเกินไป
    จะได้เหลืองบไปจัด m.2 nvme 512 หรือ 1TB สักตัว
    ขอบคุณครับ.. ผมมีข้อสงสัยนิดนึงฮะ
    พอดีผมไม่ค่อยได้ติดตาม เรื่อง pc มาพักนึง เริ่มตามเทคโนโลยีไม่ทันละ.. 55+
    ไม่แน่ใจว่าผมตกข่าวหรือตก..อะไรก็แล้วแต่.. แต่ผมยังไม่ค่อยรุ้จักเท่าไหร่ กะ..
    ไอ้เจ้า "m.2 nvme" มันคืออะไร?? มันคือ SSD แบบใหม่ใช่มั้ย??
    ผมไปหาอ่านข้อมูลมาก็ ยาวเกิน งง.. แล้วก็เห็นว่าท่านแนะนำให้ผมดู แต่ผมก็ยังสงสัยอยู่ว่า
    เอ.. เรามี SSDกับHDD อยู่แล้วนี่นา แล้วเจ้าSSD "m.2 nvme" นี่ หมายถึงว่าให้ ใส่เพิ่มอีก 1 ตัว แล้วเครื่องผมก็จะมี SSD 2ตัว ผมเข้าใจถูกมั้ยฮะ หรือว่า SSD ตัวเก่า นี่..ก็ byebye มันซะ.. รึป่าว
    แล้ว เจ้าSSD "m.2 nvme" มันข้อดียังไงครับ สรุปแล้ว มันส่งผลดีขึ้นตอน เวลาทำงานโปรแกรม 3D, render, เขียนแบบ โดยตรง อะไรงี้ป่ะ..?? ผมเดาๆนะ ผมไม่รุ้จิงๆ แหะๆ

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ร้าน Advice (สั่งออนไลน์)

http://www.headdaddy.com/

ขอบคุณครับ.. เอ่อ แนะนำ PSU ให้ผมทีครับ.. ว่าจะเพิ่มงบ จะเปลี่ยน PSU ฮะ

จริง ๆ ผลดีต่องานโปรแกรมที่ระบุมา ก็อาจจะไม่เห็นผลต่างมากนักจาก ssd เพราะ ssd sata3 ก็ไวเพียงพอกับหลาย ๆ การใช้งาน
    เพียงแต่ถ้าจะอยากได้ storage ที่มีความไวสูงสุด เรียกไฟล์เขียนไฟล์ไว ก็ควรใช้ m.2 nvme น่ะครับ อ่าน-เขียนระดับ 3GB/s
    เพราะราคามันลงมาเยอะแล้ว ใส่ความจุเยอะไปเลย 512/1TB ทีเดียว ก็อาจจะไม่ต้องใช้ตัว 128GB แล้ว เอาไปเป็น ssd ใส่กล่อง usb3.0 ต่อภายนอกพกพาก็ได้ ไวดี
    แต่ถ้าราคามันแพงไป ก็จัด m.2 nvme 256GB มาก็พอ
    เพราะที่แนะนำให้เอา 512GB เพราะตอนนั้น Transcend มันแถมเหรียญใน shopee

หรือถ้าพอใจ vertex 460 + 1TB และทำงานได้ความไวที่โอเค ก็ไม่ต้องซื้อเพิ่มก็ได้ครับ

พล.ร.9 (ค่ายสุรสีห์) จ.กาญจนบุรี 17-28/06/62

Quote Originally Posted by 042614099 View Post
    ขอบคุณครับ.. เอ่อ แนะนำ PSU ให้ผมทีครับ.. ว่าจะเพิ่มงบ จะเปลี่ยน PSU ฮะ
    http://www.headdaddy.com/index.php/h...duct/A0091257/

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ลองพิจารณาแรมเป็น 32gb แล้วเอา m.2 ออกครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

แรมถูก ๆ เลยตอนนี้

ขอถามเป็นความรู้นิดนึงครับ

เห็นว่า.. คำแนะนำแต่ละท่านนี่มีแต่บอกใช้ RAM 3200 ทั้งนั้นเลย ผิดกับที่ผมลองคิดเดาๆเล่นๆเอาไว้เมื่อก่อนหน้านี้ว่า ก็จะคงใช้ MB ที่รับ RAM 2666 ทั่วๆไปกันล่ะมั้ง.. อะไรงี้รึป่าว
    ก็เลยสงสัยครับว่า สายงาน workstation,3D,เขียนแบบ,render เนี่ย.. เขาเน้น RAMความจุเยอะๆ,ความเร็วRAMเยอะๆ กันใช้มั้ย ถ้างั้น RAM ที่ใช้ในสายนี้ ความจุ,ความเร็ว ควรอยู่ระหว่างเท่าไหร่ๆครับ

บัสแรม บางงานก็มีผล บางงานก็ไม่เห็น
    แต่ด้วยราคาบัส 3200 ที่ลงมาต่ำ ก็ควรซื้อ 3200 ไว้ก่อน ตอนขายต่อมันราคาดีกว่าพวกบัสต่ำ
    ส่วนบัสสูงกว่า 3200 ราคายังสูงอยู่ ก็ดูไม่คุ้มจะซื้อมา เพราะบางคนก็เอา 3200 มาลากขึ้นไปกันได้อีก

จาก spec ทั้งหมด ที่ทุกท่านแนะนำมาจากข้างต้นเนี่ย..
    สมมติว่า ถ้าผมใช้ PSU ตัวเดิม คือ corsair GS700 เพียงพอมั้ย? หรือว่าต้องเปลี่ยนตัวใหม่ด้วย ที่มากกว่า700ครับ??

ถ้า psu สุขภาพดี ก็ใช้ต่อได้ครับ ลองเทสเกมหนัก ๆ ดู
    สเปคไม่ได้เรียกวัตต์สูงขนาดนั้น

ถ้าไม่เสีย psu ของเดิมก็ใช้งานได้คับ

ขอถามเป็นความรู้นิดนึงนะครับ...
    ที่ว่า PSU สภาพยังดีอยู่หรือไม่นั้น..การทำงานดีหรือไม่ ประสิทธิภาพเหลือกี่ % อะไรงี้
    เรามีวิธีสังเกตยังไงบ้างครับส่วนมาก
    ถ้าเป็นคนระดับตาสีตาสาแบบผมที่ไม่รู้เรื่องเลยใช้งานอย่างเดียว สังเกตุจากไหนยังไงครับ?

เครื่องไม่ดับ ไม่รีสตาร์ส ไม่ค้าง ไม่มีปัญหา ถือว่าใช้ได้

เครื่องผมเผอิญมันมีอาการดังที่กล่าวมาทั้งหมดเลยครับ เครื่องดับ, รีสตาร์ส, ค้าง ใช่หมดเลย.. สันนิษฐานว่าน่าจะเพราะ psu แน่ๆใช่มั้ยครับ?
    แล้วส่วนมากเนี่ย psu ถ้ามันมีปัญหาแบบนี้ ส่วนมากจะส่งร้านซ่อมส่งศูนย์ซ่อมกันมั้ย? หรือว่าโยนลงทะเลซะ แล้วซื้ออันใหม่??

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks