Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยาก Upgrade(มีของเดิมบ้าง) งบ 20k ใช้งาน 3D,GTA V แนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยาก Upgrade(มีของเดิมบ้าง) งบ 20k ใช้งาน 3D,GTA V แนะนำหน่อยครับ

อยากขอคำแนะนำ Upgrade เครื่องไม่เอาจอครับ งบประมาณ 20k
    เอามาใช้งาน.. โปรแกรมเขียนแบบ, โปรแกรมทำ 3D, Graphic, Render, เกม GTA V อะไรประมาณนี้ครับ
    ของเดิมที่มี..
    VGA : Gigabyte GTX 1080 Xtreme Gaming
    SSD : ocz vertex 460 128gb
    HDD : WD black 1 tb
    Heatsink : Cooler Master V6GT
    CASE : corsair carbide 300r
    UPS : APC 1100
    นอกนั้นจัดให้หน่อยครั้บ.. CPU,MB,RAM,PSU

set เก่าที่จะเปลี่ยนออก.. i7 3770k, MB:asus p8z77 vlx, ram:hyperX (4x2)gb
    Last edited by 042614099; 19 May 2019, 22:40:47.

มากเธรดเข้าไว้ก่อนเลย

นิยม oc ไหมครับ ?

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      มากเธรดเข้าไว้ก่อนเลย

นิยม oc ไหมครับ ?
      ไม่ oc ครับ (ทำไม่เป็น..55+ ที่ผ่านมาถ้าทำ ก็ทำแบบ oc ผ่านแอปที่มากับ MB ครับง่ายดี เกียร์ออโต้เลย 55+ ส่วนวิธี oc ที่เซียนเขา oc กันนั้นผม... เอ่อ ไม่เอาหรอกฮะ ยากไปสำหรับผม)

Comment

AMD Ryzen 2700X >>> 11250
        ASUS PRIME X470 PRO >>> 5690
        Kingston Hyper-X Predator Bus 3200 8GB x2 (16GB)>>> 3700

รวม 20640 ครับ

ร้าน Advice นะครับ

Comment

พอดีเห็นอดีตใช้ 3770k คิดว่านิยม oc
          ถ้าไม่นิยมก็จัดรุ่น non k หรือ non x เพื่อประหยัดงบ
          บอร์ดก็ไม่ต้องท้อปมาก แต่ก็ไม่ใช่รุ่นประหยัดเกินไป
          จะได้เหลืองบไปจัด m.2 nvme 512 หรือ 1TB สักตัว

Comment

ร้าน Advice (สั่งออนไลน์)

http://www.headdaddy.com/

Comment

Originally posted by taibkk View Post
              พอดีเห็นอดีตใช้ 3770k คิดว่านิยม oc
              ถ้าไม่นิยมก็จัดรุ่น non k หรือ non x เพื่อประหยัดงบ
              บอร์ดก็ไม่ต้องท้อปมาก แต่ก็ไม่ใช่รุ่นประหยัดเกินไป
              จะได้เหลืองบไปจัด m.2 nvme 512 หรือ 1TB สักตัว
              ขอบคุณครับ.. ผมมีข้อสงสัยนิดนึงฮะ
              พอดีผมไม่ค่อยได้ติดตาม เรื่อง pc มาพักนึง เริ่มตามเทคโนโลยีไม่ทันละ.. 55+
              ไม่แน่ใจว่าผมตกข่าวหรือตก..อะไรก็แล้วแต่.. แต่ผมยังไม่ค่อยรุ้จักเท่าไหร่ กะ..
              ไอ้เจ้า "m.2 nvme" มันคืออะไร?? มันคือ SSD แบบใหม่ใช่มั้ย??
              ผมไปหาอ่านข้อมูลมาก็ ยาวเกิน งง.. แล้วก็เห็นว่าท่านแนะนำให้ผมดู แต่ผมก็ยังสงสัยอยู่ว่า
              เอ.. เรามี SSDกับHDD อยู่แล้วนี่นา แล้วเจ้าSSD "m.2 nvme" นี่ หมายถึงว่าให้ ใส่เพิ่มอีก 1 ตัว แล้วเครื่องผมก็จะมี SSD 2ตัว ผมเข้าใจถูกมั้ยฮะ หรือว่า SSD ตัวเก่า นี่..ก็ byebye มันซะ.. รึป่าว
              แล้ว เจ้าSSD "m.2 nvme" มันข้อดียังไงครับ สรุปแล้ว มันส่งผลดีขึ้นตอน เวลาทำงานโปรแกรม 3D, render, เขียนแบบ โดยตรง อะไรงี้ป่ะ..?? ผมเดาๆนะ ผมไม่รุ้จิงๆ แหะๆ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                ร้าน Advice (สั่งออนไลน์)

http://www.headdaddy.com/

ขอบคุณครับ.. เอ่อ แนะนำ PSU ให้ผมทีครับ.. ว่าจะเพิ่มงบ จะเปลี่ยน PSU ฮะ

Comment

จริง ๆ ผลดีต่องานโปรแกรมที่ระบุมา ก็อาจจะไม่เห็นผลต่างมากนักจาก ssd เพราะ ssd sata3 ก็ไวเพียงพอกับหลาย ๆ การใช้งาน
                  เพียงแต่ถ้าจะอยากได้ storage ที่มีความไวสูงสุด เรียกไฟล์เขียนไฟล์ไว ก็ควรใช้ m.2 nvme น่ะครับ อ่าน-เขียนระดับ 3GB/s
                  เพราะราคามันลงมาเยอะแล้ว ใส่ความจุเยอะไปเลย 512/1TB ทีเดียว ก็อาจจะไม่ต้องใช้ตัว 128GB แล้ว เอาไปเป็น ssd ใส่กล่อง usb3.0 ต่อภายนอกพกพาก็ได้ ไวดี
                  แต่ถ้าราคามันแพงไป ก็จัด m.2 nvme 256GB มาก็พอ
                  เพราะที่แนะนำให้เอา 512GB เพราะตอนนั้น Transcend มันแถมเหรียญใน shopee

หรือถ้าพอใจ vertex 460 + 1TB และทำงานได้ความไวที่โอเค ก็ไม่ต้องซื้อเพิ่มก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by 042614099 View Post
                    ขอบคุณครับ.. เอ่อ แนะนำ PSU ให้ผมทีครับ.. ว่าจะเพิ่มงบ จะเปลี่ยน PSU ฮะ
                    http://www.headdaddy.com/index.php/h...duct/A0091257/

Comment

ลองพิจารณาแรมเป็น 32gb แล้วเอา m.2 ออกครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

แรมถูก ๆ เลยตอนนี้

Comment

ขอถามเป็นความรู้นิดนึงครับ

เห็นว่า.. คำแนะนำแต่ละท่านนี่มีแต่บอกใช้ RAM 3200 ทั้งนั้นเลย ผิดกับที่ผมลองคิดเดาๆเล่นๆเอาไว้เมื่อก่อนหน้านี้ว่า ก็จะคงใช้ MB ที่รับ RAM 2666 ทั่วๆไปกันล่ะมั้ง.. อะไรงี้รึป่าว
                          ก็เลยสงสัยครับว่า สายงาน workstation,3D,เขียนแบบ,render เนี่ย.. เขาเน้น RAMความจุเยอะๆ,ความเร็วRAMเยอะๆ กันใช้มั้ย ถ้างั้น RAM ที่ใช้ในสายนี้ ความจุ,ความเร็ว ควรอยู่ระหว่างเท่าไหร่ๆครับ

Comment

บัสแรม บางงานก็มีผล บางงานก็ไม่เห็น
                            แต่ด้วยราคาบัส 3200 ที่ลงมาต่ำ ก็ควรซื้อ 3200 ไว้ก่อน ตอนขายต่อมันราคาดีกว่าพวกบัสต่ำ
                            ส่วนบัสสูงกว่า 3200 ราคายังสูงอยู่ ก็ดูไม่คุ้มจะซื้อมา เพราะบางคนก็เอา 3200 มาลากขึ้นไปกันได้อีก

Comment

จาก spec ทั้งหมด ที่ทุกท่านแนะนำมาจากข้างต้นเนี่ย..
                              สมมติว่า ถ้าผมใช้ PSU ตัวเดิม คือ corsair GS700 เพียงพอมั้ย? หรือว่าต้องเปลี่ยนตัวใหม่ด้วย ที่มากกว่า700ครับ??

Comment

Working...
                              X