Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cpu I3-9100F เสียงดังมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cpu I3-9100F เสียงดังมาก

ผมซื้อ i3-9100f มาใหม่ ปัญหาคือผมไม่รู้จะอธิบายแบบไหน คือเหมือนมันจะเร่งรอบการทำงานของพัดลมอยู่ตลอดนะครับ อธิบายให้เห็นภาพคือ เหมือนเราขับมอไซค์แล้วเร่งบิดเร่งเครื่องแล้วปล่อย
    บิดเร่งเครื่องแล้วปล่อย เสียงมันจะเป็นแบบ บรื้นแล้วเงียบ บรื้นแล้วเงียบ แค่เข้าเว็บเฉยๆๆก็เป็นยังไม่ได้ทำไร ผมไม่ได้ทำไรเลยนะครับเดิมๆ ลองไปตั้งค่าพัดลมในไบออส ให้เป็นหมวดไซเรนมันก็เป็นแบบเดิมอีก ซื้อซิลิโคนตัวใหม่มาทามันก็ไม่หาย ช่วยทีครับ

จะเป็นปัญหาที่เมนบอร์ดหรือเปล่า
    อัพไบออสใหม่หรือยังครับ

Originally posted by comkuy View Post
    ผมซื้อ i3-9100f มาใหม่ ปัญหาคือผมไม่รู้จะอธิบายแบบไหน คือเหมือนมันจะเร่งรอบการทำงานของพัดลมอยู่ตลอดนะครับ อธิบายให้เห็นภาพคือ เหมือนเราขับมอไซค์แล้วเร่งบิดเร่งเครื่องแล้วปล่อย
    บิดเร่งเครื่องแล้วปล่อย เสียงมันจะเป็นแบบ บรื้นแล้วเงียบ บรื้นแล้วเงียบ แค่เข้าเว็บเฉยๆๆก็เป็นยังไม่ได้ทำไร ผมไม่ได้ทำไรเลยนะครับเดิมๆ ลองไปตั้งค่าพัดลมในไบออส ให้เป็นหมวดไซเรนมันก็เป็นแบบเดิมอีก ซื้อซิลิโคนตัวใหม่มาทามันก็ไม่หาย ช่วยทีครับ

Comment

Originally posted by dragon_horse View Post
      จะเป็นปัญหาที่เมนบอร์ดหรือเปล่า
      อัพไบออสใหม่หรือยังครับ

เมนบอร์ดก็ซื้อใหม่เหมือนกันครับ เป็นตัวนี้อะครับ Asrock B365M-HDV เดิมๆ มันก็รองรับ เจน 8-9 อยู่ ผมก็ไม่รู้เรื่องคอมมากโคตรรำคาญเสียงมันเลย ลองเปลี่ยนฮีตซิ้งอันเก่าของ g-4560 มาใส่มันก็ยังเป็นอยู่

Comment

ถึงแม้จะเมนบอร์ดใหม่ รุ่นใหม่ ส่วนใหญ่จะมีไบออสรุ่นแรก
        หากสงสัยบอร์ดเป็นสาเหตุปัญหา ควรจะลองอัพไบออส
        เผื่อช่วยแก้ไขได้น่ะครับ

Originally posted by comkuy View Post
        เมนบอร์ดก็ซื้อใหม่เหมือนกันครับ เป็นตัวนี้อะครับ Asrock B365M-HDV เดิมๆ มันก็รองรับ เจน 8-9 อยู่ ผมก็ไม่รู้เรื่องคอมมากโคตรรำคาญเสียงมันเลย ลองเปลี่ยนฮีตซิ้งอันเก่าของ g-4560 มาใส่มันก็ยังเป็นอยู่

Comment

ไล่น็อตยึด cpuใหม่ดู เผื่อไม่แนบชิดพอดีๆ

Sent from my ASUS_X00TD using Tapatalk

Comment

หรือ เข้าไบออส (ที่ควรอัพใหม่)ลองหาเมนู เจนฯพัดลม ซึ่งไม่แน่ใจมีไหมนะ แล้วลองดูถ้ามี

Sent from my ASUS_X00TD using Tapatalk

Comment

ลองย้ายช่องเสียบสายไฟพัดลม cpu ดูนะ

Comment

เช็คความร้อนก่อน

ถ้าความร้อนปกติ

เช็คการตั้งค่ารอบพัดลม

Comment

เสียบ cpu fan 1 หรือ cpu fan 2 ครับ
                  บางบอร์ดถ้าเสียบ cpu fan 2 มันจะ 100% ตลอด ถ้าไม่ได้เสียบ cpu fan 1 ด้วย
                  ถ้าเป็นแบบ เร่งๆผ่อนๆ ลองเช็คอุณหภูมิดูครับ

Comment

ของผมก็เป็น เสียบพัดลมช่องเสียบ CPU แค่เข้าเว็บ เปิดอะไรนิดหน่อยนี่มาละ แบบท่านเลย ยิ่งเล่นเกมนะ ยังกะพายุ วิ่งราวๆ 2300 รอบ ดังกว่าการ์ดจออีก แต่ผมเข้าไปปรับ Manual ใน Bios ให้มันวิ่ง1500 รอบตลอด เรื่องเงียบครับ

Comment

Comment

ผมว่าน่าจะเป็นที่ความร้อนของ CPU แล้วละครับ แบบนี้คือมันร้อนเกินไปรึป่าวครับ นี้ลองเข้าเกมส์ไปยืนเฉยๆ โปรแกรมอื่นก็ไม่ได้เปิด
                        อุณภูมิห้องตอนเช้าก็สบายๆปกติ เหมือนกับว่าพอเปิดเครื่องปุ้บเครื่องมันทำงานทันที ไม่ถึง 1 นาทีนะครับจริงๆที่เข้าเกมส์อะไรจะร้อนไวปานนั้น

หรือว่าตัว9100f มันเป็นตัวที่เขาโอเวอร์คล็อกมาให้เลยรึป่าวครับ ผมดูในcpuz ทำไมมันพุ่งไป4000hz ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องคอมมาก
                        Last edited by comkuy; 23 May 2019, 07:38:30.

Comment

อันนี้หน้าไปออสครับ 57 องศา

ช่วยดูหน้านี้ทีครับ มันเป็นหน้าที่เอาไว้โอเวอร์คล็อกรึป่าว แล้วปิดมันได้มั้ยครับ

Comment

Working...
                          X