Announcement

Collapse
No announcement yet.

พบช่องโหว่ใหม่ RIDL ร้ายแรงกว่า Intel ว่า การปิด Hyper-Threading ไม่ได้ช่วยแต่อย่างใด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by boyau View Post
    มันดียังไงคับ เสถียร หรือปัญหาน้อยสุด
    ตามนี้เลยครับ

https://www.overclockzone.com/forums...indows-10-1607

ปัญหาคือวินโดวส์ 10 1607 ธรรมดามันไม่มีการอัพเดทมาตั้งแต่เมษาปีที่แล้วละ
    มันก็จะมีช่องโหว่ให้แฮคเกอร์ใช้ meltdown spectre zombieload mds บลาๆๆ โจมตีผม ซึ่งในเครื่องผมก็มีแต่เกมกะโปรแกรมนิดๆหน่อยๆ หนังโป๊ซักเรื่องก็ไม่มี (เคยมีแต่โดนเมียลบไปละ)
    แต่ก็จะมีคนแถวๆนี้อุตส่าห์ดั้นด้นข้ามห้องมาเพื่อเดือดร้อนแทนหลายคน ก็เลยว่าลงวินโดวส์ใหม่ครั้งหน้าผมไปลง LTSB ดีกว่า จะได้รับการอัพเดทป้องกัน threat ที่ไม่น่าจะมาโจมตีเครื่องผมพวกนี้
    LTSB 2016 (ไส้ในก็คือ 1607) ได้รับการอัพเดทยาวถึงปี 2025 โน่นครับ

ก็ราวๆนี้แหละ ผมคุยกับเจ้าของคลิปใน reddit มาละ เขาบอก 1607 เทสแล้วเหมือนวิน7ในคลิป

Last edited by Botvinnik; 23 May 2019, 22:07:09.

Comment

Comment

ซ้ำ
        Last edited by micronzr; 23 May 2019, 22:05:24.

Comment

Originally posted by Baskovski View Post
          จะบอกว่าเอเอ็มดีปลอดภัยกว่าว่างั้น? อินเทลเเรงแต่ห่วยว่างั้น? เห้อๆ
          เรื่องนี้ท่านตัดสินใจเอง ดีกว่า
          ช่องโหว่แต่ละตัว มายังไง เข้ามาทางอินเตอร์เน้ต
          กะช่องโหว่ เข้ามาถึงคอมละ แถมไปได้สิทธิ์แอดมินมายังไงถ้าเข้าถึงสิืทธ์และถึงคอมขนาดนั้นแล้ว
          ต้องดูในโลกแห่งความเป็นจริงด้วย งั้นผมถามกลับทำไมเรือ่งนี้มันถึงเงียบเป่าสากมากล่ะมาปีกว่าละ ??
          มัน ปีกว่าแล้วนะ ผมเอง ก็ไม่สนใจเลย ก็รู้ตอนแรกว่าเป็นแค่ข่าว เฟคๆๆแล้วก็เงียบไปจนต้องมาคุ้ยเมื่อมีคนพูดถึงนี่แหละ
          ----------------------------------------------------
          มันก็ไม่ยาก ผมบอกให้ไปอ่าน ที linus troval พูดดูสิ ครับไม่ต้องเชื่อผม
          ผมบอกให้ศึกษาตัวปัญหาช่องโหว่มันด้วย มันมายังไง แล้วคนดังระดับนั้นมาพูดท่านจะไม่ฟังเค้าเลยเรอะ
          ----------------------------------------------------------------
          ถ้าไม่รู้ประวัติคนนี้ผมจะเล่าให้ฟังว่าเค้าโดนด่า เรื่องซีเคียว ริตี้มาเยอะ เครียดหัวฟูกะงานประจำเค้า ถ้าใครไม่เคยติดตามประวั้ติ
          จะเล่าให้ฟัง ว่า เคยกดดดันทีม ด้วยภาษาที่ก้าวร้าว กับทีมงานก็เรื่องซีเคียวริตี้นี่แหละ จนตัวเองเสียใจ จนขอพักงานตัวเองมาแล้ว
          ระบบปฏิบัติการสายเค้ามันระดับโลก ใช้เยอะมากใน 0 คอมพิวเตอร์ใหญ่ๆๆ ไม่พ้น supercomputer

-------------------------------------
          เรื่องการแก้ไขผมก็สอบถามกับทาง amd อยู่เช่นกัน แต่มีคำถาม ด้วยว่า ไอ้่ ช่องโหว่แบบนี้
          ถ้าไม่มีการแก้ไขเลยจะมีปัญหาไม้????? แล้ว เข้ามาทำมิดีมิร้ายกับเครื่องคอมจริงๆๆท่านว่า เครื่องคอมพิวเตอร์รุ่นไหนๆๆ
          มันจะเหลือเรอะถ้ามาถึงคอมขนาด ไบออสไม่ล็อคพาสเวิร์ดปล่อยให้มาเสียบแฟลชไดรฟ์โน่นนี่
          คอมพิวเตอร์ ท่านเองท่านจะไปแจก username password admin เค้าไปแถมให้เข้าถึงหน้าคอมด้วยไม้
          ถ้าไม่ใช่คนที่เราไว้่ใจ
          -------------------------------------
          ส่วนช่องโหว่ zombie load นี่ก็มีความเคลื่อนไหวเร็วนะ ทั้ง intel และamd ก็แจ้ง ข่าวมาแล้วด้วย
          Last edited by micronzr; 23 May 2019, 22:22:57.

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post

https://www.overclockzone.com/forums...indows-10-1607

ปัญหาคือวินโดวส์ 10 1607 ธรรมดามันไม่มีการอัพเดทมาตั้งแต่เมษาปีที่แล้วละ
            มันก็จะมีช่องโหว่ให้แฮคเกอร์ใช้ meltdown spectre zombieload mds บลาๆๆ โจมตีผม ซึ่งในเครื่องผมก็มีแต่เกมกะโปรแกรมนิดๆหน่อยๆ หนังโป๊ซักเรื่องก็ไม่มี (เคยมีแต่โดนเมียลบไปละ)
            แต่ก็จะมีคนแถวๆนี้อุตส่าห์ดั้นด้นข้ามห้องมาเพื่อเดือดร้อนแทนหลายคน ก็เลยว่าลงวินโดวส์ใหม่ครั้งหน้าผมไปลง LTSB ดีกว่า จะได้รับการอัพเดทป้องกัน threat ที่ไม่น่าจะมาโจมตีเครื่องผมพวกนี้
            LTSB 2016 (ไส้ในก็คือ 1607) ได้รับการอัพเดทยาวถึงปี 2025 โน่นครับ

ก็ราวๆนี้แหละ ผมคุยกับเจ้าของคลิปใน reddit มาละ เขาบอก 1607 เทสแล้วเหมือนวิน7ในคลิป

ขอบคุณคับ

Comment

Originally posted by micronzr View Post
              เรื่องนี้ท่านตัดสินใจเอง ดีกว่า
              ช่องโหว่แต่ละตัว มายังไง เข้ามาทางอินเตอร์เน้ต
              กะช่องโหว่ เข้ามาถึงคอมละ แถมไปได้สิทธิ์แอดมินมายังไงถ้าเข้าถึงสิืทธ์และถึงคอมขนาดนั้นแล้ว
              ต้องดูในโลกแห่งความเป็นจริงด้วย งั้นผมถามกลับทำไมเรือ่งนี้มันถึงเงียบเป่าสากมากล่ะมาปีกว่าละ ??
              มัน ปีกว่าแล้วนะ ผมเอง ก็ไม่สนใจเลย ก็รู้ตอนแรกว่าเป็นแค่ข่าว เฟคๆๆแล้วก็เงียบไปจนต้องมาคุ้ยเมื่อมีคนพูดถึงนี่แหละ
              ----------------------------------------------------
              มันก็ไม่ยาก ผมบอกให้ไปอ่าน ที linus traval พูดดูสิ ครับไม่ต้องเชื่อผม
              ผมบอกให้ศึกษาตัวปัญหาช่องโหว่มันด้วย มันมายังไง แล้วคนดังระดับนั้นมาพูดท่านจะไม่ฟังเค้าเลยเรอะ
              ----------------------------------------------------------------
              ถ้าไม่รู้ประวัติคนนี้ผมจะเล่าให้ฟังว่าเค้าโดนด่า เรื่องซีเคียว ริตี้มาเยอะ เครียดหัวฟูกะงานประจำเค้า ถ้าใครไม่เคยติดตามประวั้ติ
              จะเล่าให้ฟัง ว่า เคยกดดดันทีม ด้วยภาษาที่ก้าวร้าว กับทีมงานก็เรื่องซีเคียวริตี้นี่แหละ จนตัวเองเสียใจ จนขอพักงานตัวเองมาแล้ว
              ระบบปฏิบัติการสายเค้ามันระดับโลก ใช้เยอะมากใน 0 คอมพิวเตอร์ใหญ่ๆๆ ไม่พ้น supercomputer
              ส่วนช่องโหว่ zombie load นี่ก็มีความเคลื่อนไหวเร็วนะ ทั้ง intel และamd ก็แจ้ง ข่าวมาแล้วด้วย
              ลุงไม้ข่อน ไม่เมือยมือมั้งหรือคับ

Comment

Originally posted by micronzr View Post
                ต้องดูในโลกแห่งความเป็นจริงด้วย งั้นผมถามกลับทำไมเรือ่งนี้มันถึงเงียบเป่าสากมากล่ะ??
                มันก็ไม่ยาก ผมบอกให้ไปอ่าน ที linus traval พูดดูสิ ครับไม่ต้องเชื่อผม
                จะเล่าให้ฟัง ว่า กดดดันทีม ด้วยภาษาที่ก้าวร้าว กับทีมงาน จนตัวเองเสียใจ จนขอพักงานตัวเองมาแล้ว

ก็นะ
                ว่าไปเรื่อย
                แบบนี้ผมต้องขาย 8700K ทิ้งถูกๆ แล้วไปซื้อเอเอ็มดีใช้ป่ะ ถถถถ

Comment

Originally posted by Baskovski View Post
                  ก็นะ
                  ว่าไปเรื่อย
                  แบบนี้ผมต้องขาย 8700K ทิ้งถูกๆ แล้วไปซื้อเอเอ็มดีใช้ป่ะ ถถถถ
                  ผมบอกให้คนตั้งกระทู้เอา 4790K ไปแลก 2400G + บอร์ดมันยังไม่ไปเลย ถถถถ

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post

+1 ผมใช้ตัวนี้เพราะท่านแมวแนะนำมานี่แหละ ก่อนหน้านี้ยังใช้ 1809 อยู่เลย 55555

ความเสถียรและ perf. ของเครื่อง ต้องยกให้เวอร์ชั่นนี้จริงๆ มันคือ Windows 7 ในร่าง Windows 10 ที่มี Store + DX12 แถมมา
                    เร็ว ลื่น ไร้บัค !!!!

Comment

ซ้ำ
                      ขออภัย
                      Last edited by micronzr; 23 May 2019, 22:29:59.

Comment

ก็นะว่าไปเรื่อย
                        ผมบอกให้ท่านทำอย่างงั้นเรอะ 55 ประชดซะงั้น
                        ที่ผมมาโพสนั่นก็มาชี้แจง เรื่องช่องโหว่ ไรเซ่น ฟอล ที่มีมาเป็นชาติ แล้วเงียบเป่าสาก ทำไม????
                        ท่านก็เอาแต่ประชด โน่นนี่ ไม่สนใจดูเนื้อหาช่องโหว่ไรเซ่นฟอล เลยว่ามันเป็นไงมายังไง
                        อ่านดูบ้างสิครับอย่าเอาแต่ประชด ลิ้งคืก็แปะมาให้อ่านเยอะแยะ และเรื่องนี้ มั้นก็มีคนมีเครดิต
                        เค้ามาพูดให้ฟังด้วยแล้ว ก้ไม่อ่าน ไม่ใช่ แค่ผมพูด

เหตุผลอะไร จะไม่อ่านไม่ฟัง เลยใช่มะตกลง linus มาพูดก็บอกว่าพูดไปเรื่อย จบละ
                        ผมบอกให้คนตั้งกระทู้เอา 4790K ไปแลก 2400G + บอร์ดมันยังไม่ไปเลย ถถถถ
                        อันนั้นไม่เกี่ยวกับผม นะ ตอนนี้ก็ชี้แจงแค่เรื่อง ช่องโหว่ไรเซ่นฟอล
                        Last edited by micronzr; 23 May 2019, 22:45:39.

Comment

อันนั้นไม่เกี่ยวกับผม นะ ตอนนี้ก็ชี้แจงแค่เรื่อง ช่องโหว่ไรเซ่นฟอล
                          อ่าว อะไร ยังไม่ได้คุยด้วยเลย ???

Comment

อ่าว อะไร ยังไม่ได้คุยด้วยเลย ???
                            ครับไม่เปนไร 55 แค่ชี้แจง

Comment

โอ้ย ขออภัีย โพสไม่ไปพอ //ดูอีกทีซ้ำเลย
                              Last edited by micronzr; 23 May 2019, 22:40:31.

Comment

ตอบไม่ตรงคำถามแบบนี้คุยไปเสียเวลา
                                ช่องโหว่อะไรนั้นผมพอศึกษาและคนทั่วไปมันไม่โดนกันง่ายๆ หรอก
                                แต่ถ้าปัญหาผลิตซีพียูมาช้านี่เป็นปัญหาของทุกคนที่ซื้อนะ

Comment

Working...
                                X