Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนกาดจอแล้วเกมค้างหลายเกม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนกาดจอแล้วเกมค้างหลายเกม

คือตอนแรกผมใช้1050แล้วเปลี่่ยนมาเป็น1070แล้วก็มีปัญหาหลายเกมเลยครับเล่นแปบๆภาพค้างแต่ยังมีเสียงอยู่ บางเกมก็not respondไปเลย ลองลบไดฟเวอกาดจอด้วยDDUแล้วก็เป็นเหมือนเดิมขอวิธีแก้หน่อยครับ

spec ryzen5 1600x
    ab350
    gtx1070
    superflower650w gold

ต้องลองเทสการ์ดจอกับเครื่องอื่นดูครับ
    ลองเช็คขั้วไฟจาก psu
    ลองขยับใส่การ์ดใหม่
    ลองสลับสาย pci-e

ถ้าเลี่ยงว่าอาจจะเปนจากแรม
    ก้อตั้งค่า auto แล้วเทส

Comment

เช็คความร้อนยังครับ ผมเคยเป็นนะเปลี่ยนการ์ดแรงขึ้่นมันก็ร้อนขึ้น พัดลม Auto เอาไม่อยู่ เลยต้องลากกราฟเอง หายเลย

Comment

Originally posted by taibkk View Post
        ต้องลองเทสการ์ดจอกับเครื่องอื่นดูครับ
        ลองเช็คขั้วไฟจาก psu
        ลองขยับใส่การ์ดใหม่
        ลองสลับสาย pci-e

ถ้าเลี่ยงว่าอาจจะเปนจากแรม
        ก้อตั้งค่า auto แล้วเทส
        แรมทำยังไงหรอครับ

- - - Updated - - -

Originally posted by RH_MayBee View Post
        เช็คความร้อนยังครับ ผมเคยเป็นนะเปลี่ยนการ์ดแรงขึ้่นมันก็ร้อนขึ้น พัดลม Auto เอาไม่อยู่ เลยต้องลากกราฟเอง หายเลย
        เท่าที่ดูตอนเล่นเกมนี้ประมาณ60กว่าๆก็ค้างแล้วอะครับไมเกมมันรันไปสักพักมันก็ค้างเอง

Comment

หมายถึงแรมระบบ ถ้า oc หรืออะไรไว้ แนะนำให้เทสโดย auto ดูก่อน

เผื่อใส่การ์ดจอใหม่แล้วระบบทำงานมากขึ้น อาจจะมีปัญหาแรมไม่เสถียรแฝงอยู่เดิมก็ได้

Comment

Originally posted by taibkk View Post
            หมายถึงแรมระบบ ถ้า oc หรืออะไรไว้ แนะนำให้เทสโดย auto ดูก่อน

เผื่อใส่การ์ดจอใหม่แล้วระบบทำงานมากขึ้น อาจจะมีปัญหาแรมไม่เสถียรแฝงอยู่เดิมก็ได้
            มันเป็นdefaultของมันอยู่แล้วอะครับ

Comment

การ์ดจอมือ 1 หรือมือสองครับ
              ถ้ามือ 1 ลองเช็คเรื่อง ถอดใส่การ์ดจอใหม่อีกครั้ง
              และสายไฟไปที่การ์ดจอเสียบครบมั้ยครับ
              หรือเปลี่ยนใช้เส้นอื่นดูก่อนด้วยครับ
              สุดท้าย ลงวินโดว์ใหม่ดูก่อนครับ

Comment

Originally posted by KitBitZeR View Post
                การ์ดจอมือ 1 หรือมือสองครับ
                ถ้ามือ 1 ลองเช็คเรื่อง ถอดใส่การ์ดจอใหม่อีกครั้ง
                และสายไฟไปที่การ์ดจอเสียบครบมั้ยครับ
                หรือเปลี่ยนใช้เส้นอื่นดูก่อนด้วยครับ
                สุดท้าย ลงวินโดว์ใหม่ดูก่อนครับ
                มือสองครับ แต่ประกันยังเหลือยู่ส่งเคลมเลยดีไหมครับ

Comment

ส่งเคลมก็อาจจะได้มือสองวนซ่อมมา

ทางที่ดี เอาการ์ดจอไปเทสเครื่องอื่นดูก่อนครับ

หรืออาจจะลองลง os ใหม่สักรอบ

ถ้ามี psu อื่น ก็ลองเอามาสลับเทส

Comment

ส่งเคลมก็อาจจะได้มือสองวนซ่อมมา

ทางที่ดี เอาการ์ดจอไปเทสเครื่องอื่นดูก่อนครับ

หรืออาจจะลองลง os ใหม่สักรอบ

ถ้ามี psu อื่น ก็ลองเอามาสลับเทส
                    ลงOSคงต้องรออีกนานเลยครับ
                    แล้วก็ไม่มีอุปกรณ์อื่นมาเทสครับ
                    พอมีวิธีอืืนให่ลองดูก่อนไหมครับ

Comment

ยังไงก็คงต้องเอาการ์ดจอไปเทสต่างเครื่องดูครับ

ลดความเสี่ยงวิเคราะห์สาเหตุผิดได้เยอะ

Comment

Originally posted by RH_MayBee View Post

ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวแล้วเพราะผมลองเทสBDO ultraประมาณครึ่งชม gup load80+
                        fan speed 60+
                        temp 69++
                        ไม่หลุดเลยอะครับ แต่เกมอืนแปบๆหลุด

Comment

ลองเทสแรมทีละตัวก่อน
                          อาการเหมือนแรมมีปัญหา

Comment

อันนี้ลองดดูว่าตอนเกมหลุดแล้วลองไปดูlogของมันมันขึ้นแบบนี้้อะครับ แต่ยังไม่ลองถอดแรมเดียวผมมาอัพเดทอีกที

Comment

ต่อสายไฟการ์ดจอ แยกเป็น 2 สายดูหรือยังครับ

Comment

Working...
                              X