Announcement

Collapse
No announcement yet.

มันร้อนจี๋จังน่ะ ปาไป 80 C แน่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มันร้อนจี๋จังน่ะ ปาไป 80 C แน่ะ

คือว่า เครื่องของเพื่อนผม เป็นคอมแบบ แบรนเนม น่ะครับ

สเปกก็ Intel P4 3.0 GHz Socket 478

DDR RAM 256 Bus 333 นะครับ

บอร์ดเป็นของอะไรก็ไม่รู้ครับ ดูกระป๋องๆ ปัญญาอ่อน แล้วถูกล็อก ไม่ให้เข้าไปในหน้าจอ Bios ด้วยน่ะครับ และเพื่อนผมก็ไม่ได้แผ่น Driver มาด้วย ซึ่งของพวกนี้ก็หมดประกันไปแล้ว

ทีนี้เครื่องเพื่อนผมโดนไวรัส ครับ ต้องลง Windows ใหม่

คือ บอร์ดถูก ล็อก ไม่มีแผ่น Driver ก็ไปซื้อ เมนบอร์ดมาใหม่นะครับ

ได้ Asrock แบบ Socket 478 มาครับ

แล้วก็ซื้อ RAM DDR 512 Bus 400 กับ GF FX 5500 มาครับ หมดไป 4100 บาท (พี่เขาลดให้ เพราะ รู้จักกัน)

ทีนี้ ตอนผมเปลี่ยน CPU น่ะ พบว่า ซิลิโคน มันแห้งแข็ง จน CPU ติด ซิงค์เลยครับ

แล้วซิงค์ที่คอม แบรนเนมนั้นให้มา นั้น น่ะ เป็นทองแดง ครับ พัดลมมัน เงียบๆ แบบ เหมือนรอบ ต่ำๆ หน่อย น่ะครับ

พอประกอบเสร็จ เปิดเครื่องมา แล้ว เข้า Bios

โอ้ แม่เจ้า 80 81 82 83 - 86 C แล้วทำท่าจะขึ้นเรื่อยๆ โดยที่ ไม่ตัดไฟเลยครับ

ผมเลยรีบปิดเครื่อง ลองคิดว่า เซนเซอร์เพี้ยนป่าว หว่า

ทำใจ แล้วลองเปิดดูใหม่ โอ้ว CPU 80 กว่า อีกแล้วครับ แต่ อุณภูมิ บอร์ด 30 กว่าๆ เองครับ

มันเพราะอะไร ครับ แล้วแก้ไงดีครับ เนี่ย หรือว่าเป็นเพราะ ซิลิโคน รึป่าว ที่ไม่ได้แต้มลงไป

ท่านร่ายมาซะยาว ถ้าไม่มีซิลิโคนก็รีบๆหามาทาซะนะคับ เอาถูกๆหามาใช้ก่อนเลย
    มีดีกว่าไม่มีเยอะแน่ๆคับ ^ 6 ระวังแต๊ปนะ อิอิ

Comment

ถึงไม่มีซิลิโคนก็ไม่น่าถึง 80 นะครับ แต่ก็ไม่แน่

Comment

ผมว่าซิงค์อันเก่า ก่ะบอร์ดอันใหม่มันคงล็อคกันไม่แน่น ผมอยากให้ลองทำความสะอาดหน้าสัมผัสอันเก่าให้ดี แล้วทาซิลิโคนอันใหม่ลงไปลองประกอบดูครับ แล้วขณะเปิดเครื่องลองจับซิงค์ดูครับว่าร้อนไหม ถ้าร้อนขึ้นใช้ได้ ไงก็ลองดูครับ

Comment

อยากรู้เซนเซอร์เพี้ยนมั้ย ก็เปิดเคสแล้วเอามือเตะๆดูครับ ที่สำคัญ เช็ดซิลิโคนเก่าออกทั้งซิงค์และซีพียู แล้วค่อยทาใหม่

Comment

ท่านได้ใส่ซิ้งรึเปล่าเนี่ย

ของผม Vcore 1.7 ซิ้งเดิมแค่ 70 เอง

Comment

ลองเช็คขาล๊อค ที่ติดกับบอร์ด ดูด้วยนะครับ เผื่อ หลวม พวก ซิ้ง เช็ด แล้วทาซิลิโคนใหม่ ถ้ายังไม่ดีขึ้นลองหาพัดลม cpu ตัวใหม่

Comment

Working...
              X