overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: AMD กับความสามารถทางงานวิศวกรรม

OverclockZone Member ThezerO's Avatar
    EE PSU ---> BLG YALA

Default AMD กับความสามารถทางงานวิศวกรรม

AMD กับความสามารถทางงานวิศวกรรม คือ

CPU ค่าย AMD ท่านคิดว่าสามารถใช้ในงานที่ต้องใช้การประมวลผล
    ค้อนข้างซับซ้อนได้ดี หรือปล่าวคับ คือ อยากลองย้ายค่ายมาลอง AMD
    บ้างน่ะครับ เเต่ต้องใช้ทำงานโปรเจคทางวิศวะ บ้างน่ะครับ เเต่ส่วนใหญ่เล่น
    เกมส์เยอะกว่าครับ ขอความเห็นดว้ยคับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

มันก็รันได้ทุกโปรแกรมที่ intel รันได้แหละครับ

OverclockZone Member tawincam's Avatar
    ปางกะ ปิ ตะวันนา

พี่ผม เป็นวิศวะกร ก็ยังใช้ AMD ออกแบบนะ

OverclockZone Member sabayjoo_'s Avatar
    EC#20_Tech_com_TechNo_KoRat_!

ต้องลองคับ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ได้จิครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member คิม's Avatar

แน่นอนอยู่แล้ว

OverclockZone Member clashlove's Avatar

ไม่มีอะไรที่อินเทลทำได้แล้วAMDทำไม่ได้หรอกคับ

ผมก็วิศวกรครับใช้ AMD

มีหนัง 3D หลายเรื่องนะครับที่ใช้ AMD เร็นเดอร์ภาพออกมาให้เราได้ดูกัน

OverclockZone Member Hunterwing's Avatar

Quote Originally Posted by clashlove View Post
    ไม่มีอะไรที่อินเทลทำได้แล้วAMDทำไม่ได้หรอกคับ
    มีครับ ขายแพงไง ทั้ง CPU ทั้งบอร์ด

OverclockZone Member Title don's Avatar

555555555555555+

OverclockZone Member littlefish's Avatar

Quote Originally Posted by Hunterwing View Post
    มีครับ ขายแพงไง ทั้ง CPU ทั้งบอร์ด
    ใช่ครับ..

OverclockZone Member ห้าวซัง's Avatar
    วังน้อย รังสิต อยุธยา สุพรรณ

วิศวกรรมแบบไหนครับ
    ถ้าออกแบบ ผมว่าก็ลื่นดีครับใช้อยู่

แต่ถ้าเป็นงาน simulation วิเคราะห์่งานต่างๆนี่
    พอไปไหวครับ แต่ถ้าเคยเล่นอินเทลมา อาจรู้สึกว่าช้ากว่าครับ

OverclockZone Member w_thework's Avatar

Quote Originally Posted by Hunterwing View Post

OverclockZone Member kik_k26's Avatar

เป็นความจิงเลยที่เดียวเชียว

OverclockZone Member kik_k26's Avatar

OverclockZone Member ultragolf's Avatar

เอาด้านไหนหล่ะครับ
    งานออกแบบทางวิศวะกรรม
    บริษัทอย่าง Boing, Bell Hellicopter, Ferrari และอื่น ๆ ใช้อยู่ครับ
    http://enterprise.amd.com/us-en/AMD-...e-Studies.aspx

งานวิศวะกรรมประเภทงานวิจัยทำ Simmulation
    ตอบลำบากนะ แต่เอาง่าย ๆ เครื่อง Top 10 ของ SuperCompter โลก
    เป็น AMD ซะ 7 ตำแหน่ง (1,2,6,7,8,9,10) ประมาณกลางปีเืครื่องที่ สถาบัน TACC เสร็จ จะได้อันดับ 3 มาเพิ่มอีก เครื่องพวกนี้ทำงาน Simmulation ทั้งนั้น สำหรับงานวิจัยซะส่วนใหญ่
    http://www.top500.org/

มาพูดถึงเครื่องใช้ตามบ้านบ้าง คอมไฟลน์โปรแกรมดี ๆ งานแต่ละงานมันจะทำได้ดีกว่าที่คิด
    อย่ามองแค่ CPU สิจ๊ะ ดูที่ Platform เสียเงินเท่านี้ได้ System แบบไหน Ram Size เท่าไร
    งานวิจัยแบบ Simmulation ใช้ Ram เยอะกว่า ซีพียูนะ

ถ้าอยากทำงานออกแบบ ลองพวกการ์ดจอแบบ Workstation ไหม พวก FireGL มันช่วยได้จริง ๆ นะ
    ซีพียู มีส่วนน้อยกว่าตั้งเยอะ

ลองดูนะครับ ผมเชื่อว่าซื้อ system AMD ในวันนี้ในงบเท่า ๆ กัน คุณจะได้ System ที่สมบูรณ์กว่าตั้งเยอะ

OverclockZone Member ultragolf's Avatar

อย่าไปดูคะแนน Benchmark มาก บางโปรแกรมเทสมันถูกเขียนให้ทดสอบในลักษณะที่ไม่เอื้อต่อระบบของ AMD และการใช้งานจริง CPU Score หลาย ๆ การเทสมันทดสอบการคำนวณ Floting Point ซึ่ง FPU ของ Intel มีเยอะกว่า AMD อยู่แต่ไหนแต่ไรแล้ว แต่ในความเป็นจริงการคำนวณด้านนี้ เริ่มมีโปรแกรมมหลาย ๆ โปรแกรม ส่งงานเหล่านี้ไปใช้บน GPU แทน เพราะสามารถทำงานได้เร็วกว่าเยอะมาก ๆ ตอนนี้เป้นพวกโปรแกรมวิจัยขนาดใหญ่ โดยใช้ประโยชน์ของ HT Link ที่เยอะของ AMD และอีกไม่นานก็จะลามมาถึงโปรแกรมบ้าน ๆ
    อย่างของเราบ้าง

ขอโทษนะ ที่เขียนยาว

neos1008's Avatar
    ณ.บางใหญ่ กลับมาสู้กันต่อ

Quote Originally Posted by ultragolf View Post
    อย่าไปดูคะแนน Benchmark มาก บางโปรแกรมเทสมันถูกเขียนให้ทดสอบในลักษณะที่ไม่เอื้อต่อระบบของ AMD และการใช้งานจริง CPU Score หลาย ๆ การเทสมันทดสอบการคำนวณ Floting Point ซึ่ง FPU ของ Intel มีเยอะกว่า AMD อยู่แต่ไหนแต่ไรแล้ว แต่ในความเป็นจริงการคำนวณด้านนี้ เริ่มมีโปรแกรมมหลาย ๆ โปรแกรม ส่งงานเหล่านี้ไปใช้บน GPU แทน เพราะสามารถทำงานได้เร็วกว่าเยอะมาก ๆ ตอนนี้เป้นพวกโปรแกรมวิจัยขนาดใหญ่ โดยใช้ประโยชน์ของ HT Link ที่เยอะของ AMD และอีกไม่นานก็จะลามมาถึงโปรแกรมบ้าน ๆ
    อย่างของเราบ้าง

ขอโทษนะ ที่เขียนยาว
    ได้ใจ ชัดเจน ตรงประเด็น ไม่ต้องใช้ความรู้สึก ใช้เหตุผลดีกว่า

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

ultragolf ปึ๊กจัง

OverclockZone Member pann's Avatar

นี่เลยจ้าก็ใช้ CPU AMD ออกแบบนะ(รอตัววอลเปเปอร์ออกมาก่อน ค่อยเปลี่บนลายเซ็น F2009)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks