Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ice Lake สรุปแล้วมีอะไรดี?

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Comlow View Post

ไม่มีแล้วครับ ช่องโหว่ที่ว่า หมดปัญญา Spectre & Meltdown ตลอดจน L1TF และ MDS เรียบร้อย

AMD 5.1GHz แรม 5000 MHz ยังคงมีสถาปัตยกรรมเป็นรองอยู่มากครับ เดี๋ยวรอชมกันดีกว่า อิๆๆ
    New Core Sunnycove กำลังมา Zen / Zen+ และ Zen 2 ชิดซ้ายไว้เลยครับ

ระวัง AMD 5.1GHz พ่าย Icelake 3.3GHz นะคร้าบ
    จากข่าวนี้ https://www.blognone.com/node/110059

มองง่ายๆคือ ที่ base clock 1.5 GHz ของ sunny cove จะแรงพอๆกับ base clock 2.7 GHz ของ skylake

Comment

Originally posted by aotshooter View Post
      จากข่าวนี้ https://www.blognone.com/node/110059

มองง่ายๆคือ ที่ base clock 1.5 GHz ของ sunny cove จะแรงพอๆกับ base clock 2.7 GHz ของ skylake
      ผมว่าการลด base clock ต่ำ มันมีผลเรื่องประหยัดพลังงานอยู่แล้ว
      ส่วนตอนใช้งานจริงหรือแม้แต่ตอนเทส Geekbench นั้น ยังไง cpu ก็บูสต์ขึ้นสูงสุดอยู่ดีครับ

ถ้าจะว่า 1.5GHz แรงพอ ๆ กับ 2.7GHz หรือไม่
      วิธีทดสอบ ก็ต้องล็อกความเร็วไว้ที่แค่นั้นครับ แล้วเช็คคะแนน

Comment

Originally posted by taibkk View Post
        ผมว่าการลด base clock ต่ำ มันมีผลเรื่องประหยัดพลังงานอยู่แล้ว
        ส่วนตอนใช้งานจริงหรือแม้แต่ตอนเทส Geekbench นั้น ยังไง cpu ก็บูสต์ขึ้นสูงสุดอยู่ดีครับ

ถ้าจะว่า 1.5GHz แรงพอ ๆ กับ 2.7GHz หรือไม่
        วิธีทดสอบ ก็ต้องล็อกความเร็วไว้ที่แค่นั้นครับ แล้วเช็คคะแนน
        ถ้ามองที่ค่าบูส 3.48 vs 4.5 GHz แต่ผมไม่อยากพูดถึงค่าบูสในโน๊ตบุคเพราะ ตอนทดสอบ ถ้าไม่ได้ทดสอบระยะสั้นแบบ cpu z cpuมันแอบลด Clock ของมันเองอยู่แล้ว จากที่เคยลองใช้ i7 8750HQ มา

Comment

Originally posted by aotshooter View Post
          ถ้ามองที่ค่าบูส 3.48 vs 4.5 GHz แต่ผมไม่อยากพูดถึงค่าบูสในโน๊ตบุคเพราะ ตอนทดสอบ ถ้าไม่ได้ทดสอบระยะสั้นแบบ cpu z cpuมันแอบลด Clock ของมันเองอยู่แล้ว จากที่เคยลองใช้ i7 8750HQ มา
          โอ้ว ผมลืมดูว่า i7-1065 มันบูสต์ต่ำกว่ามากเลย แบบนี้ก็น่าสนใจครับ ว่าไฉน base/boost speed ต่ำกว่า แต่แรงไล่กัน

Comment

Comment

อ่า

Comment

Comment

สรุปมีข้อดีคือ ทำให้คนดิ้นได้ หลายๆคน

Comment

Originally posted by White_Blue View Post
                    สรุปมีข้อดีคือ ทำให้คนดิ้นได้ หลายๆคน

อวยแล้วซื้อด้วยนะโว้ยยย

Comment

Originally posted by White_Blue View Post
                      ข้อดีอย่างอื่นก็
                      -แก้ไขให้กระทู้ดูดี
                      -ลบเม้นที่ทำให้ .. ดูแย่ๆออก

Comment

คือถ้าท่านจะเม้นท์แบบนี้ซ้ำไปซ้ำมา ทั้งในกระทู้นี้หรือกระทู้อื่น ผมก็คงไม่ต้องชี้แจงอะไรเพิ่มเติมแล้วนะครับ

เพราะส่วนตัวได้ชี้แจงตามข้อเท็จจริงไปทุกประการ ไม่ได้อคติกับใครหรือให้ท้ายใครอย่างที่ท่านคิด
                        การแก้ไขเนื้อหากระทู้นี้ ก็เพื่อไม่ต้องการให้การแชร์ข่าวสารจากทางเวบ overclockzone.com ถูกมองว่าเป็นเครื่องมือบลัฟกันเอง
                        จึงทำแก้ไขให้สามารถไปอ่านข่าวต้นทางเต็ม ๆ และใส่คำเพิ่มไปตามข่าวให้ชัดเจนยิ่งขึ้นก็เท่านั้น
                        ซึ่งผมก็แก้ไขให้ในหลาย ๆ กระทู้ของหลาย ๆ ท่านนะครับ แทนการลบกระทู้ทิ้งไปเลย เผื่อบางท่านจะไม่ทันสังเกต

ส่วนการลงโทษให้แต้มตักเตือนนั้น ได้แจ้งให้ จขกท. ปรับปรุงพฤติกรรมการตั้งกระทู้ดังกล่าวไปแล้ว
                        ตรงส่วนนี้ถือเป็นดุลพินิจของผมที่มองว่า จขกท. เพียงนำข่าวสารมาเผยแพร่เท่านั้น
                        ในอดีตที่ผ่านมา ก็มีการตั้งกระทู้ลักษณะคล้าย ๆ กันนี้ของหลายท่านสมาชิกอยู่แล้ว ผมจึงมองว่าไม่ใช่เรื่องแปลกแต่อย่างใด
                        ซึ่งเพื่อนสมาชิกก็สามารถพูดคุยถกเถียงในกระทู้กันด้วยเหตุผลได้อยู่แล้ว แม้จะคิดต่างกันแต่ก็ควรอยู่บนความเป็นมิตรที่ดีต่อกัน
                        เพราะไม่ง่ายเลยนะครับ ที่จะดำรงความเป็นเวบบอร์ดได้ในแบบทุกวันนี้ ที่หลาย ๆ คนหันไปเลือกใช้เวบโซเชี่ยลอื่น ๆ มากกว่า
                        และเนื่องจากเวบบอร์ดนี้ถือเป็นที่สาธารณะ ส่วนตัวจึงคิดว่าเป็นการดีกว่าที่จะมีเม้นท์ที่เต็มไปด้วยเหตุผลดี ๆ อ่านแล้วมีประโยชน์มากกว่าจะเป็นเม้นท์ที่เย้ยหยันกันเองไปมาไม่รู้จบ เป็นเช่นนั้นคงไม่มีใครอยากเข้ามาแน่

ส่วนการลบเม้นท์จำนวนมากทิ้ง ผมมองแล้วไม่เกี่ยวข้องกับสาระของกระทู้ และหลายเม้นท์ก็เป็นการเข้าใจกันผิดกันเสียมากกว่า ซึ่งผมก็ชี้แจงให้ท่านทั้งหลายทราบแล้วด้วยเหตุผลที่จริงใจ หาได้นิ่งเฉยต่อสิ่งที่เกิดขึ้น
                        และขอย้ำตรงนี้ว่า ประโยคที่ว่า "การแสดงความคิดเห็น รบกวนรักษาบรรยากาศที่ดีไว้นะครับ" เป็นการเม้นท์ของผมเอง หลังจากขอให้สมาชิก 2 ท่านยุติการเม้นท์ท้าทายกัน และได้ลบเม้นท์ท้าทายกันดังกล่าวไปแล้ว ตั้งแต่ต้นกระทู้
                        จึงอาจจะทำให้เพื่อนสมาชิกบางท่าน เข้าใจผิด คิดว่าเหมารวมทั้งหมด เพราะไม่ทันได้เข้ามาอ่านตอนที่มีการท้าทายกัน ซึ่งตรงความเข้าใจผิดนี้ก็ได้ชี้แจงและขออภัยเป็นการส่วนตัวกับทุกท่านไปแล้ว

ซึ่งผมก็เข้าใจว่าสมาชิกบางท่านยังคาใจในการตัดสินใจของเหตุการณ์ในครั้งนี้ ซึ่งผมก็ไม่ขอชี้แจงใด ๆ อีก เพราะคิดว่าชัดเจนพอแล้ว
                        และด้วยความตั้งใจที่จะรักษากระทู้เอาไว้ เนื่องจากมีเพื่อนสมาชิกหลายท่านได้ทำการเม้นท์ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์และเป็นสาระเอาไว้ด้วย
                        แต่บางท่านกลับยังเม้นท์ถึงเรื่องที่ยังคาใจอยู่ กระผมจึงขอตัดสินใจล็อกกระทู้นี้แทนนะครับ ขออภัยเพื่อนสมาชิกมา ณ ที่นี้ด้วย

หากท่านยังสงสัยและคาใจ อยากร้องเรียนพฤติกรรมการทำหน้าที่ของผม
                        สามารถส่งข้อความไปได้ที่ Administrators โดยตรง
                        ที่ >>> https://www.overclockzone.com/forums/private.php?do=newpm&u=39904 <<<

เพราะโดยความจริงแล้ว การที่ถูกร้องขอให้เข้ามาช่วยดูแลเวบบอร์ดในช่วงหลายเดือนที่ผ่านมา ก็รู้สึกเป็นเกียรติครับ
                        ไม่ได้รู้สึกว่ามีอภิสิทธิ์เหนือเพื่อนสมาชิกท่านอื่น ๆ เลย ตั้งใจมาดูแลในส่วนการตั้งกระทู้/บอทป่วน/และตอบรับการร้องเรียนเข้ามาเท่านั้น
                        ส่วนตัวก็ไม่คิดว่าจะต้องแสดงตัวว่าเป็นผู้ดูแล แต่ก็ไม่อยากจะต้องไปใช้ Moderator user อื่นแทน
                        เพราะมันไม่สะดวกเวลาอยากเม้นท์อะไรในบอร์ดสนทนาบ่อย ๆ เท่านั้นเอง

ส่วนทาง Administrators จะมีความคิดเห็นเช่นไรนั้น
                        ก็ยินดีน้อมรับในฐานะ user คนนึงที่มีจิตอาสาและผูกพันกับเวบบอร์ดแห่งนี้มานานพอสมควร
                        ขอบคุณมากครับ

Last edited by taibkk; 14 Jun 2019, 04:43:33.

Comment

Working...
                        X