overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: โชว์พลัง ดอยสาม....

Moderator

Default โชว์พลัง ดอยสาม....

วันที่1 ที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปดู concert simply red บัตร 4500 แต่ก็เข้าฟรีแม้จะ impact ก็เหอ อิอิ
    รูป รูป

Moderator

มาเป็นชุดๆกับ simply red ดองไว้สิบกว่าวัน
    รูป รูป

Moderator

รูปใหญ่ขยายเอานะครับ
    รูป รูป

Moderator

high iso
    รูป รูป

Moderator

เขาบอกว่ากล้องเทพๆ มักจะให้ภาพที่ดี
    รูป รูป

Moderator

จบแล้วครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member aekshow's Avatar

D300 ภาพเนียนดีจังเลยครับ

Moderator

หยุดก่อน อย่าเพิ่งคิดไปว่านี่ไฟร์ ดอยสามลี่ หรือ d300 หรือ d3 จริงไม่ใช่เลยเพราะ ถ้าพก dslr ก็คงโดนกักห้ามเอาเข้าไปถ่ายตั้งแต่หน้าประตูแล้ว วันนี้ post ให้เห็นเฉยๆว่า compact ธรรมดาอย่าง sony w300 ก็ถ่ายภาพได้สวยเหมือนกัน เลยอยากเตือนน้องๆที่กำลังจะถอยกล้องแพงๆ ว่า ภาพสวยไม่ได้เกิดจากกล้องเทพอย่างที่อย่างหลายๆที่ เช่าถือกล้องแพง แล้วกลายเป็นโปร เจอมาเยอะโปรอุปกรณ์แล้วตกม้าตาย อย่าง งาน concert ถ้าใครเคยถ่ายก็น่าจะทราบว่ายากแค่ไหน ผมเองวันนั้นก็อึดอัดกับการใช้งานพอสมควรปกติใช้แต่ d3 เจอ w300 เข้าไป ไปแทบไม่เป็นครับ แต่เห็นตากล้องมือถือเขาพยายามถ่ายอย่างเอาเป็นเอาตาย ก็เลยรวบรวมสติงัดวิชามารทั้งหมด สมัย FM2 ออกมา และเก็บภาพมาให้ชมกันครับ
    ปล คำว่าโปร ไม่ได้วัดที่กล้อง แต่วัดที่ความพร้อมในการทำงานครับ วันนี้เลยขอสรุปว่า compact ก็ซ่าได้ครับ พี่น้อง แต่ไม่แนะนำครับ เพราะหลังจากใช้ถ่ายเสร็จก็ขายออกในวันต่อมา ไม่ใช่มันไม่ดี แต่มันไม่เหมาะสำหรับผมครับ อิอิ และขอบคุณที่ติดตามชมครับ
    รูป รูป
    Last edited by b3344; 12 Feb 2009 at 07:58:45.

OverclockZone Member aekshow's Avatar

เอ้า แล้วกัน เอิ๊กๆ ไอ้เราก็นึกว่าD300 เพล้งเลย แจ่มครับคอมแพ๊คทำได้ขนาดนี้เลยเหรอ - -

OverclockZone Member mix_up's Avatar

เทพมากครับน้า...เทคนิคแพรพราววมาก....  ^^"
    Last edited by mix_up; 12 Feb 2009 at 09:40:10.

OverclockZone Member YETTAMON3's Avatar

นึกว่า DSLR แหล่มมากครับ ไปตั้งค่ายังไง

OverclockZone Member

ยอดเยี่ยมเลยครับ คุมกล้องได้อยู่มือมาก
    การตั้งค่าน่าจะประมาณนี้
    ให้คนร้องหยุดและภาพไม่เบลอ S ไม่น่าต่ำกว่า 100 (ในกรณีใช้ช่วง normal)
    วัดแสงเฉลี่ยทั้งภาพหรือหนักกลาง
    และที่สำคัญที่สุด...ไฟต้องส่องหน้าครับ..เวทีแบบนี้จัดไฟได้ดีทีเดียว
    ทุกอย่างครบ จะได้ภาพแบบนี้ครับ^^

sony ผมแอบชอบ Wseries อยู่เหมือนกันนะเนี้ย

สวยครับ

แต่ concert ลักษณะนี้ แสงมากพอครับ ถึงใช้ compact ก็ไม่ต้องห่วงมากครับ ISO 200-400 ก็เอาอยู่

แต่ถ้าแสงน้อยๆเมื่อไหร่ compact เก็บใส่กระเป๋าได้เลย คงไม่มีโอกาสได้ภาพครับ

ผมไม่ได้บอกว่า compact ไม่ดีนะครับ แต่ว่า compact มันก็มีข้อจำกัด (และข้อได้เปรียบ)

OverclockZone Member xdd's Avatar

ตอนแรกแปลกใจเหมือนกัน ดีสามร้อย ไฟล์ที่ได้ทำไมสาหัสจัง แสงไฟเป็นวุ้นเลย

Quote Originally Posted by xdd View Post
    ตอนแรกแปลกใจเหมือนกัน ดีสามร้อย ไฟล์ที่ได้ทำไมสาหัสจัง แสงไฟเป็นวุ้นเลย
    ที่เป็นวุ้นเพราะ jpeg compression ขนาดไฟล์รูปห้ามเกิน 200k ยังไงก็คงวุ้นล่ะครับ ต่อให้ digital back ราคาเป็นล้านก็ตาม

OverclockZone Staff มหาชะนี's Avatar

เดี๋ยวคนที่มี DSRL แล้วถ่ายรูปไม่เป็นก็จะมาบอกว่า

โหยยย sony w300 ดีหว่ะ ถ่ายภาพแจ่ม

แล้วก็จะขาย DSLR ทิ้ง ไปซื้อ sony w300

ค่านิย๊มมมม ค่านิยม

OverclockZone Member [KoonG]'s Avatar
    The TUBE Electronics Group

โหย ...
    เอาน๊อยซ์ ไปใว้ใหนหมดละคับพี่
    กล้องคอมแพคทำได้ขนาดนี้เลย 0.0

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

คนมีกล้องดี แต่ไม่รู้จักกล้องดีพอก็มีเยอะแยะถมไป

ผมล่ะคนนึงงิ - -"

Moderator

จริงๆตั้งใจจะให้หลายๆคนทำความเข้าใจกับสิ่งที่เรามีและใช้มันให้เต็มที่ซะก่อน รีดพลังมันออกมาไม่ว่าจะทางใดทางหนึ่งครับ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    คนมีกล้องดี แต่ไม่รู้จักกล้องดีพอก็มีเยอะแยะถมไป

ผมล่ะคนนึงงิ - -"

ว่าผมหรอ.... -_-

Bookmarks

Bookmarks