Announcement

Collapse
No announcement yet.

AM4 สามารถใช้ฮีตซิ้ง เดียวกับ AM3 ได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AM4 สามารถใช้ฮีตซิ้ง เดียวกับ AM3 ได้ไหมครับ

ของเดิมซิงค์ตัวนี้ใช้กับ phenom อยู่ ผมต้องการจะอัพเป็น Ryzen แต่อยากใส่ฮีตซิ้งค์ตัวเดิมนี้ พอมีทางไหมครับ

ต้องหาอะไหล่อะไรบ้างยังไงครับ แนะนำทีครับ

ถามอีกข้อ คือ น็อตรองเมนบอร์ดตัวทองๆ ใช้อะไรขันออกครับ ? T__T

`ง่ายๆๆนะครับ มิติ ของ am3 am4 ต่างกันในแนวแกน _X
    แต่ระยะแกน Y เท่ากันผลคือทำให้รูยึด น็อตต่างกันไม่เท่ากันสองซอคเก้ต
    พัดลมที่ยุดสกรูยึดกะรู จะมีปัญหาใส่กันไม่ได้เลย ต้องไปขอขา am4 มายึดเปลี่ยนเชื่อมต่อกะฮีตซิ้งคืใหม่ถ้ามี
    และขอจากผุ้ผลิตได้ จำได้ว่าเหมือน CM เคยทำให้กะ am4 `บางรุ่น
    ---------------------------------------------------------------
    แต่กรณี พัดลมขาเกี่ยว ล็อคแบบเก่าๆๆของ amd ระยะแกน y ซึ่งผลส่งให้ระยะ***งตัวขอ ยึดขาเกี่ยว
    ที่ยึดลงบอร์ดมิติแกน Y เท่ากันนั้นทำให้ สามารถเอาพัดลม AM4 AM3 `สลับใช้กันมาได้ยกตัวอย่าง
    พัดลม CM TX3 EVO กะพัดลม wriath prism สามารถสลับไปใช้กันมากับ FX ฟีน่อม และ ไรเซ่นได้หมด
    สดชื่นครับ

พัดลมท่านเป้นแบบยึดสกรู หรือขาเกี่ยวล่ะ _??/
    Last edited by micronzr; 7 Jun 2019, 01:05:39.

Comment

เป็นผลงานชิ้นเอกเลยครับ สำหรับการออกแบบรูน็อต Heat Sink ใหม่สำหรับบอร์ด AM4 ของทาง AMD ที่ออกแบบให้ไม่ให้ผู้ใช้ใช่ซิ้งเก่าของ AM3
      นอกจากจะทำให้ Sink รุ่นเก่าใช่ด้วยไม่ได้แล้ว ยังสามารถให้ผู้ผลิตออกผลิตภัณฑ์ใหม่ๆมาหลอกขายผู้บริโภคได้ จริงๆถ้าโหวตรางวัลการออกแบบที่ดีที่สุด ผมขอโหวตให้กับ AMD เลยในเรื่องนี้
      ฉลาดจริงๆ ฉลาดอย่างไม่มีที่ติเลย นี่อาจจะเป็นเหตุผลที่ Ryzen อาจจะได้ใช้ประโยชน์จากการเขยิบรูน็อตจากเดิมนิดหน่อย อาจจะทำให้เย็นขึ้น และ แรงขึ้นก็ได้ครับ

Comment

ปกติยี่ห้อนี้มักจะใช้ขาซิงค์เหมือนกันในบางรุ่น ก็ต้องไปหาขา AM4 พร้อม back plate จากซิงค์รุ่นที่ใช้ขาเหมือนกันมาใส่ครับ

ถึงจะเป็นมือสอง ก็ไม่ค่อยมีใครแยกขายหรอก อาจต้องลงทุนซื้อมาทั้งชุด แล้วเอาแต่ขามาใช้

Comment

ต้องดูตรงขาล๊อคอ่ะครับว่าแบบไหน แต่ผมใช้ tx3 ใช้ได้ สบายเลย

Comment

เครื่องผม AM3+ ซิ้ง CM V8 รุ่นแรก ใส่ไม่ได้ต้องซื้อใหม่หมดโคตรเสียดายมันเย็นและเงียบมาก ซื้อมา 2 พันกว่า แค่ถ้ารุ่น GT มันแจกขาแปลง AM4 ใช้ต่อได้ โคตรอิจฉา

Comment

Originally posted by nesmo View Post
              เครื่องผม AM3+ ซิ้ง CM V8 รุ่นแรก ใส่ไม่ได้ต้องซื้อใหม่หมดโคตรเสียดายมันเย็นและเงียบมาก ซื้อมา 2 พันกว่า แค่ถ้ารุ่น GT มันแจกขาแปลง AM4 ใช้ต่อได้ โคตรอิจฉา
              แล้วแต่รุ่นจริงๆๆ ครับ cm
              อ้อใช้ไม่ได้ขายต่อครับ ส่วนมากขา อินเทลมักใช้ได้หลายรุ่น
              ลงขายถ้าซิ้งค์ฺพอมีราคามือสองก็มีคนเอาส่วนมาก 775 115X ใช้ได้หมด
              TX 3 EVO น่ะครั้บ ตัวบ้านๆๆไม่สวยถูกสุด ซิ้งค์ฺหัวพัดลมคว่ำด้วยไม่ค่อยสวยกับ amd
              เพราะต้องใช้ขาเกี่ยว ทิศทางฝั่งอินเทลจะสวยกว่า
              ดันใช้ง่าย ใส่ am4 ก็ได้ง่ายๆๆแต่เย็นระดับนึงเลยผมปรับรอบพัดลมไป 2500 รอบ
              รับมือกับ FX 8350 สบายปกติถ้าไม่ปรับรอบนี้ต้องใช้ hyper 212 ทีเดียว
              Last edited by micronzr; 7 Jun 2019, 16:50:38.

Comment

ถ้าจำ/เข้าใจไม่ผิด ดูเหมือนจะมีแต่ asus crosshair vi เท่านั้นที่มีรูให้ใส่ซิ้งค์ am3 ได้

Comment

Originally posted by sompolli View Post
                  ถ้าจำ/เข้าใจไม่ผิด ดูเหมือนจะมีแต่ asus crosshair vi เท่านั้นที่มีรูให้ใส่ซิ้งค์ am3 ได้
                  น่าจะได้ทุกรุ่นครับ ท่านsompolli ก็เหมือน am4 น่ะเครับถอดสกรูยึด พลาสติกที่จะยึดขาเกี่ยว
                  ออก กับเพลตหลัง ออก เท่านี้ก็ใส่ hyper 212 แบบขันหมุุนๆๆได้แล้วน่ะครับ
                  msi 990 gamming ตัวโชว์ที่ร้านแอดไวซ์แถวบ้านผมก็ใช้ซิ้งคืไฮเปอร์ยึดแบบขันสกรูกับเพลท
                  หลังเฉพาะของมั้น ส่วนผม นี่สะสมบอร์ด am3+ หลายใบเลยงบหมดกับพวกนี้ใช้ tx3 evo
                  ขาเกี่ยวเป่า fx 8350 ที่พึ่งได้มา เสียดายพลาดจากของพี่ที่ขายไปซื้อท่านอื่น
                  ได้ตัวกินไฟสูงมาด้วยแย่เลย55
                  Last edited by micronzr; 8 Jun 2019, 15:15:06.

Comment

Originally posted by sompolli View Post
                    Originally posted by micronzr View Post
                    น่าจะได้ทุกรุ่นครับ ท่านsompolli ก็เหมือน am4 น่ะเครับถอดสกรูยึด พลาสติกที่จะยึดขาเกี่ยว
                    ออก กับเพลตหลัง ออก เท่านี้ก็ใส่ hyper 212 แบบขันหมุุนๆๆได้แล้วน่ะครับ
                    msi 990 gamming ตัวโชว์ที่ร้านแอดไวซ์แถวบ้านผมก็ใช้ซิ้งคืไฮเปอร์ยึดแบบขันสกรูกับเพลท
                    หลังเฉพาะของมั้น ส่วนผม นี่สะสมบอร์ด am3+ หลายใบเลยงบหมดกับพวกนี้ใช้ tx3 evo
                    ขาเกี่ยวเป่า fx 8350 ที่พึ่งได้มา เสียดายพลาดจากของพี่ที่ขายไปซื้อท่านอื่น
                    ได้ตัวกินไฟสูงมาด้วยแย่เลย55
                    ปู่ไม้ขอน ที่ลุง sompoli ว่าไว้คือแบบนี้ คือ C6H มีรูสำหรับซิงค์ AM3/3+ เอาไว้ให้ใส่ซิงค์เก่าๆ ได้ โดยไม่ต้องใช้ขาแปลง

Last edited by Crazy_O; 8 Jun 2019, 16:54:03.

Comment

ขอบคุณครับอ่านผ่านๆๆไม่ชัดเป้น ครอสแฮร์ 5 มึนๆๆกะเลขโรมัน /// นึกว่าหมายถึงบอร์ด am3+
                      น่ะลุงโอ ถ้าดูตามรูป มิติแกน XY ก็ต่างกันหมดน่ะครั้บตามรูปครอสแฮร์ 6 แต่แปลกที่
                      พัดลมขาเกี่ยวใส่กันได้ คาด ว่าระยะ error กันไม่มาก
                      Last edited by micronzr; 8 Jun 2019, 17:06:00.

Comment

ปีที่แล้วตอนที่เพิ่งเปลี่ยนมาเป็น AM4 Gen2 ซิ้งแถมตัวเดิมๆของซีพียูซ็อกเก็ตเก่าใส่ได้อยู่นะครับ แต่มันก็ไม่เหมาะอย่างที่หลายๆท่านกล่าวไว้ข้างต้น

Comment

บางยี่ห้อเค้าจะขายชุด kit am4 นะ
                          ของผมชุดน้ำปิด td-02 E ถ้าสั่งจากเวบตรง ก็ประมาณ 300 กว่ารวมส่ง

Comment

CM มีขายเซ็ทขา AM4 แยกนะ แต่มีบางรุ่น อย่างในไทยที่เคยติดต่อไปถามคือ MTMStudio https://www.facebook.com/mtmstudioclub

เคยถามเรื่องขาแปลง AM4 ของ Hyper 212 ตอนนั้น 190 เองมั้ง แต่ของไม่เข้าซักที เลยไปซื้อซิงก์ใหม่เลย

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                              CM มีขายเซ็ทขา AM4 แยกนะ แต่มีบางรุ่น อย่างในไทยที่เคยติดต่อไปถามคือ MTMStudio https://www.facebook.com/mtmstudioclub

เคยถามเรื่องขาแปลง AM4 ของ Hyper 212 ตอนนั้น 190 เองมั้ง แต่ของไม่เข้าซักที เลยไปซื้อซิงก์ใหม่เลย
                              ผมก็ชื้อจากพี่เขาครับ ขีรถไปชื้อที่บ้านเลย ถ้าได้เบียร์ตคงไม่ได้กลับแน่ 5555

Comment

Working...
                              X