Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง x2 กับ x3 ถ้าเทียบกับ core2 แล้ว อันไหนดีกว่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง x2 กับ x3 ถ้าเทียบกับ core2 แล้ว อันไหนดีกว่ากันครับ

คือเป็นมือใหม่ด้าน amd ครับ งบสู้ core2 ไม่ไหว

ระหว่าง x2 กับ x3 ถ้าเทียบกับ core2 แล้ว อันไหนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

ก็แล้วแต่รุ่นนะครับ บางตัวดีกว่า Core2 ตัวถูก ๆ ก็แพ้
    แต่ส่วนใหญ่ ราคาพอกัน AMD จะดีกว่านะ เท่าที่เห็นมา

ลองดูงบ แล้วจัดชุดให้ Balance กันดีกว่านะ ถ้าถามผม
    Core2 แรม1 กิ๊ก ก็สู้ X2 แรม 4 กิ๊ก หรือมีการ์ดจอดี ๆ ไม่ได้

วันนี้ AMD นำเสนอสิ่งที่เป็น Solution
    ลองดูเจ้าแมงมุม (Spider Platform)
    หรือเจ้ามังกร (Dragon Platform) สิ แล้วจะติดใจ อิอิ

Tripple Core ดีกว่า Dual Core ยังไง จะอธิบายง่าย ๆ ให้ฟังนะ
    สมมติว่าเราไปซื้อข้าวที่โรงอาหาร ร้านข้าวแกงมีสองร้านแข่งกัน
    โดยสองร้านมีลูกค้าต่อคิวยาวเหยียดพอ ๆ กัน แตกต่างกันที่ร้านนึงมีคนตักอยู่ 3 คน อีกร้านมี 2 คน

ถ้าตามปกติ ถ้าตักด้วยความเร็วเท่ากันเป๊ะ ร้าน 3 คนก็จะเสร็จเร็วกว่า คิวลูกค้าหดเร็วกว่า ใช่ไหมครับ
    แต่วันนี้ร้าน 2 คนบอกว่าเค้าตักเร็วกว่า ถ้าวัดกันตัวต่อตัว ปรากฎว่า คิวยาวเหยียดหดลงเท่า ๆ กันพอดี

คิดว่าร้านไหนดีกว่าครับ
    บางคนบอกว่า 2 คนประสิทธิภาพมากว่า แต่ผิด (อ๊ะ ยังไง)
    เพราะว่าในขณะนั้น ร้านคนตัก 2 คนต้องทำงานหนักกว่า คนตัก 3 คนเพื่อให้ 2 คนทำงานได้เท่ากับ 3
    ถ้าเปรียบเป็น CPU ตัว Dual Core ก็จะมี Stress และ Workload สูงกว่า และรองรับงานที่เพิ่มมากกว่านั้นไม่ได้มากนัก ผิดกับ Tripple Core ที่จะมี Workload เีพียงน้อยนิด รับงานเพิ่มได้อีก ได้อีก

Comment

^
      ^
      แจ่ม

Comment

หัวเยอะๆดีกว่า ทำไรได้หลายอย่างกว่า แต่ถ้าความเร็ว CPU ไม่เยอะ ก็ พอๆกับ 2 หัว ที่ ความเร็วสูงกว่า 3 หัว แล้วแต่โปรแกรมด้วย บางโปรแกรมก็มองเห็นหัวเยอะๆ บางโปรแกรมก็เห็นแค่ 1 หัว

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

ท่าน ultragolf อธิบายซะไม่คาใจเลย แจ้งหมดแระ

แล้วถ้าเป็นi7หละ มี4คนแล้วแยกร่างหรอ?

Comment

Originally posted by popuri01816 View Post
              ท่าน ultragolf อธิบายซะไม่คาใจเลย แจ้งหมดแระ

แล้วถ้าเป็นi7หละ มี4คนแล้วแยกร่างหรอ?
              เพิ่มได้หกได้ด้วย ถ้าคนนึงพัก คนที่เหลือแรงเพิ่ม คิคิ

Comment

สุดยอด คุณอธิบายได้เห็นภาพมากครับ

เก่งจริงๆ

Comment

ทั้ง 2 ค่ายเดี๋ยวนี้ไม่แพง อยู่ที่ใจ

Comment

เป็น ฉะ นี้ แล

Comment

มองเห็นภาพแม่ค้าที่กำลังตักข้าวให้ใน ม.เลยครับ 555+

Comment

สุดยอดครับความรู้ทั้งนั้นเลยครับ จดๆๆๆๆ

Comment

ได้อิ่มเร็วด้วย อิอิ

Comment

Originally posted by popuri01816 View Post

มี 4 คน แต่มีคนละ 4 มือ ไง

แต่ว่า คนนึงมี 4 มือก็จริง แต่ว่า มีสมองเดียวกัน คิดดูแล้วกัน ว่าสมองเดียวจะทำงานได้ไวขนาดไหน แล้วหนักขนาดไหน ปวดหัวอีก

Comment

สำหรับการใช้งาน office ทั่วไป รวมถึง การใช้งานทั่วไป ในเชิงเอกสาร + internet
                              ความถี่สัญญาณ นาฬิกา มีผลมากกว่า

แต่วัดกันที่เชิงลึก แล้วหลาย core ย่อม ให้ความคล่องตัวได้มากกว่า

Comment

Working...
                              X