Announcement

Collapse
No announcement yet.

อัพเกรด หรือเปลี่ยนใหม่ดี I5 gen3 !??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อัพเกรด หรือเปลี่ยนใหม่ดี I5 gen3 !??

ผมจัดคอมมาล่าสุดก็ 6ปีได้แล้ว กับ I5 3570 + gtx 660
    มาวันนี้เจ้าน้องรักก็เล่นเกมส์ใหม่ๆไม่ค่อยได้แล้ว ( แม้ว่าเกมส์หลักที่เล่นจะเป็น Ragnarok ก็เหอะ )
    เข้าเรื่องเลยแล้วกัน ทุกวันนี้ค่าไฟแพง ถ้าผมอัพไป I7 7770 + gtx 1070ti (มือสองยกชุด)
    จะซดไฟมากกว่าตัวใหม่อย่าง I5 9400F + rtx 2060 มากไหม พาวเวอร์ผมเดิม Ssn bronz 620w จะพอไหมถ้าเอาเป็นตัวล่าง
    ขอความเห็นหน่อยครับงบมีประมาณ 30k+- (อยากเล่นเกมส์ใหม่ลื่นๆ + สตีมขำๆให้เพื่อนดู)

ถ้า ragnarok pc ผมว่าใช้สเปคเดิมก็พอครับ
    ถ้าเป็น RO.m บน android emulator ก็คงต้องใส่แรมเพิ่ม
    การ์ดจอก็ไม่ต้องแรง เน้น vram เยอะหน่อย กรณีเปิดเยอะจอ
    แต่ถ้าเผื่อเล่นเกมใหม่ ๆ กราฟิกโหด ๆ ก็จัดการ์ดจอรุ่นใหม่ ๆ เลย จะเขียวหรือแดงก็ได้ แรงตามงบ

ถ้าจะอัพจาก i5 gen3 ไป i7 gen 7 ผมว่าอัพข้ามไป i5 gen 8/9 ดีกว่า
    อีกอย่างงบระดับ 30k ผมว่าไปเล่นมือ 1 ดีกว่าครับ หรือมือสองที่ยังใหม่ ๆ หน่อย
    ส่วน psu จริง ๆ ก็ใช้ได้ ถ้ามันยังสุขภาพดี

เกมใหม่ ๆ + สตรีมมิ่งด้วย ถ้าไม่เน้นประสิทธิภาพสูงสุด ก็รอจัด cpu มากเธรดอย่าง Ryzen 3000 ที่จะเปิดขายเดือนหน้าก็ได้ครับ

Comment

จัดให้ไปเลยดีกว่านะ
      Core i5 9400F + RTX 2060 เมพสุดในงบแล้วครัช

Comment

CPU I5 9400F หรือ Ryzen 5 2600
        VGA RTX2060 หรือ 1080ti หรือ Rx 590 แนะนำหามือสองสภาพดี ๆ ประกันเหลือ ๆ ประหยัดงบไปลงตัวอื่นได้เยอะครับ
        RAM 16GB (8*2)
        HDD 1TB Western Digital
        SSD 970 EVO Plus 250GB NVMe
        PSU หายี่ห้อ ANTEC หรือ COOLERMASTER 80+ Gold ถ้าสนใจยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ แต่ขอให้เป็น 80+Gold จะได้อุ่นใจ กำลังไฟซัก 650-700W
        ส่วนสุดท้ายหา UPS ดีๆสักตัวกันไฟกระชาก ไฟตก ไฟดับ เพื่อป้องกันคอมสุดที่รักของคุณ

Comment

CPU Gaming ( เกมส์ใหม่ 2019 )

Comment

Working...
          X