Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้งานGigabitไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้งานGigabitไม่ได้

[SOLVED]
    พอดีผมได้ทำการอัพเกรดอินเตอร์เน็ตบ้านเป็น 1Gb
    พอใช้งานกับPCหลังเน็ตจ่ายได้แค่100mb
    ลองทั้งสายcat5 และ cat6 ก็เหมือนเดิมครับ
    แต่ลองเอาสายไปเสียบเครื่องอื่นก็ได้ความเร็วเต็ม

ลองอัพไดร์เวอร์Ethernet กับ Bios ดูแล้วก็ไม่ได้ผล
    เซ็คดูในDevice Manager ก็เห็นว่ารองรับถึง 1.0Gb
    แต่พอกดปรับเป็น1.0gb อินเตอร์เน็ตก็ใช้ไม่ได้เลยครับ
    ลองใช้ USB lan adapter 3.0 ก็ไม่ได้ผลครับ

ลองเอาHDDอีกตัวมารันวินโด้อีกอันก็ปัญหาเดียวกัน
    เล่ยตอนนี้ตันแล้วครับไปต่อไม่ถูกแล้ว

บอร์ดที่ใช้เป็นรุ่น ASUS ROG STRIX B450-F GAMING
    Last edited by MicoShiFt2; 11 Jun 2019, 14:51:24.

router รุ่นอะไร

ลองหาสายเส้นอื่นมาสลับลองแล้วหรือยัง

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
      router รุ่นอะไร

ลองหาสายเส้นอื่นมาสลับลองแล้วหรือยัง
      Huawei HG8247H ที่ทรูติดตั้งให้ ลองทั้งสายcat5 และ cat6 แล้ว
      ลองเอาสายไปเสียบกับsurfaceก็ได้ความเร็ว1gbครับ

Comment

แปลกดีแห่ะ

ลองหา windows image ที่เป็น build อื่นมาลงใหม่แบบ clean ดูขอรับ

ถ้าลงแล้วยังอาการเดิม แปลว่า lan บอร์ดเสียล่ะ

Comment

ไม่เป็นที่ window ก็ lan onboard แล้วครับแบบนี้

Comment

ลองอัพไดร์เวอร์Ethernet กับ Bios ดูแล้วก็ไม่ได้ผล
            - ลองไปกี่เวอร์ชั่นครับ ครบทุกตัวหรือยัง ดูในเว็บเห็นมี 8 เวอร์ชั่น ทยอยๆไล่อัพทีละเวอร์ชั่นดูครับ

Comment

ลองทยอยอัพBiosดูแล้วก็ไม่ได้ครับ เดี๋ยวว่าจะลองลงวินโด้ใหม่ดูอีกที แต่บอร์ดพึ่งซื้อมาเดือนก่อนเอง TT

Comment

เอิ่ม... อันที่จริงเราเตอร์มันไม่ได้วิ่ง 1g ทุกช่องนะ ขนาด load balance cisco ราคาเฉียดหมื่นยังงกช่องเลย

ลองดูว่าช่องเดียวกันที่เสียบกับ surface และลองใช้สายเส้นเดียวกันดู

Comment

Originally posted by devilblaze View Post
                  เอิ่ม... อันที่จริงเราเตอร์มันไม่ได้วิ่ง 1g ทุกช่องนะ ขนาด load balance cisco ราคาเฉียดหมื่นยังงกช่องเลย

ลองดูว่าช่องเดียวกันที่เสียบกับ surface และลองใช้สายเส้นเดียวกันดู
                  เส้นเดียวช่องเดียวกันเลยครับผม เทสบนsurfaceเสร็จเสียบเข้าpcเลยฮะ

Comment

Originally posted by devilblaze View Post

เมื่อกี้ลองถอดสายแลนแล้วเสียบช่องอื่นดู ผลคือวิ่ง1Gbละครับแฮะๆ
                    แต่ที่แปลกใจคือช่องเดิมที่วิ่งบนsurfaceได้1Gbแต่ทำไมบนPCทำไม่ได้

ขอบคุณทุกคนที่ให้ความช่วยเหลือมากๆครับ เคสนี้เส้นผมบังภูเขาจริงๆ
                    เกือบได้เอาบอร์ดไปเครมซะแล้วเชียว

Comment

เข็มขัดสั้นจริงๆ คาดไม่ถึง

เห็นเล่นระดับอัพ bios + ล้างวินโดวส์แล้ว ผมก็เลยไม่ถามเรื่องเปลี่ยนช่อง lan ล่ะ เพราะคิดว่าคงเป็นอย่างแรกๆที่ลองทำ

Comment

Huawei HG8247H รุ่นที่แถมมากับทรูมันมีโหมดประหยัดพลังงานครับ ซึ่งมันทำงานไม่ได้ค่อยดีเท่าไหร่ บางทีมันก็จะวิ่ง 100 บางทีก็จะวิ่ง 1000 เอาใจลำบาก

แก้ด้วยกับ disable energy saving แล้ว restart router ก็จะหายครับ คิด 1Gbps ทุกช่อง

ของผมก็อาการเดียวกันนี่แหละ

Comment

Working...
                        X