overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member braveos's Avatar

Default ช่วยดูหน่อยครับ เน้นถูก เล่นเกม ดูหนัง ตัดvdo เบาๆ พอไหวไหม

ช่วยดูหน่อยครับ เน้นถูก เล่นเกม ดูหนัง ตัดvdo เบาๆ พอไหวไหม

OverclockZone Member O_ho's Avatar

ถ้าใส่การ์ดจอไปเอา Ryzen 5 2600 ตัดต่อ VDO ไวกว่า 2400G
    ถ้าไม่ใส่การ์ดจอเอา Ryzen 5 2400G มี GPU ในตัว
    Ryzen 3 2200G มี GPU ในตัวและตัดต่อ VDO ช้ากว่า 2400G

จริง ๆ สเปคที่เล่นเกมได้ดี ก็สามารถใช้ตัดต่อ vdo เบา ๆ ได้นะ
    แต่ถ้าอยากจะให้ตัดต่อได้ไว เรนเดอร์เร็ว ก็ต้องเพิ่มงบใส่ cpu แทน ตามเม้นบน

ส่วนสเปคที่ว่ามาตามภาพ
    ก็เล่นเกมได้ ยิ่งไม่เกิน 60fps ก็น่าจะหลายเกมอยู่
    แต่ด้วยการ์ดจอไม่ใช่รุ่นสูง บางเกมจึงต้องปรับลดกราฟิกลงต่ำหน่อย เพื่อให้ภาพไหลลื่น

ยังไงลองระบุชื่อเกมมาด้วยก็ดีครับ

ส่วนตัวคิดว่าหากตั้งใจใส่การ์ดจอแยกแต่แรก
    กัดฟันเอา R5 2600 ดีกว่า มือสองมีประกันก็ราคาดี (ผมเพิ่งขายไป 4100 ) ใช้ยาว ๆ
    อนาคตอยากเล่นเกมใหม่ ๆ ปรับสวย ๆ ก็ค่อยอัพการ์ดจอขึ้นอย่างเดียว
    ส่วนแรมใส่ไป 8GB ก่อนก็ได้ อนาคตค่อยเพิ่ม

OverclockZone Member jonenike's Avatar

ตามเมนต์บน ๆ ไปครับ ผมมองว่า 4 คอร์ 4 เธรด ยุคนี้มันพื้น ๆ ไปแล้ว จัด r5 2600 ไปเลย แล้วหาการ์ดจอมือสอง 8-9 ร้อยใส่ไปพลาง ๆ เอาแค่มีภาพพอ รอเก็บเงิน

OverclockZone Member braveos's Avatar

Default .

ใช้งานหลักๆไม่หนักมากคับ
    มี bf4 dota counter เล่นแค่ประมานนี้คับ

ส่วนตัด vdo ใช้แค่ตัดต่อ ใส่เสียงนิดหน่อย ไม่ได้ทำงานรับงานจริงจังคับ

ตามเม้น1 r5 2400 แล้วไม่ใส่กาดจอ น่าสนใจมากคับ น่าจะพอใช่ไหมคับ

ขอบคุณทุกเม้นนะคับ

Quote Originally Posted by braveos View Post
    ใช้งานหลักๆไม่หนักมากคับ
    มี bf4 dota counter เล่นแค่ประมานนี้คับ

ส่วนตัด vdo ใช้แค่ตัดต่อ ใส่เสียงนิดหน่อย ไม่ได้ทำงานรับงานจริงจังคับ

ตามเม้น1 r5 2400 แล้วไม่ใส่กาดจอ น่าสนใจมากคับ น่าจะพอใช่ไหมคับ

ขอบคุณทุกเม้นนะคับ
    แนะนำว่าเอาชื่อเกมที่เล่นหรือที่จะเล่น + 2400g
    ไปค้นดูการเทสน่ะครับ

ส่วนตัวมองว่า 2400g เล่นได้หลายเกม ในกราฟิกที่ปรับต่ำ
    อาจจะรู้สึกไม่สุด หากเป็นเกมเมอร์ที่คาดหวัง fps สูง
    แต่ถ้าคิดว่าใช้ไปก่อน ค่อยซื้อการ์ดจอมาใส่แยกทีหลัง ก็ได้ครับ

แต่อย่าลืมว่า 2200/2400g จะเหลือการเชื่อมต่อ pci-e 3.0 x8 เท่านั้น
    ต่างจากพวกไม่มี G ที่วิ่ง x16
    ถ้าไม่คิดจะจัดการ์ดจอรุ่นท้อป ๆ ก็ไม่ต้องห่วงเรื่องนี้ครับ

OverclockZone Member O_ho's Avatar

ตามนั้นครับ ถ้าพอใจ fps ที่เห็น ไม่เน้นต้องปรับสุดทุกอย่าง
    BF4 ก็จะใช้กราฟิกมากกว่าอีก 2 เกมที่ระบุมา ถ้า BF4 เล่นลื่น 2 เกมที่เหลือก็สบาย
    แถมได้ 4คอร์8เธรด ซึ่งปัจจุบันก็เพียงพอกับ video editing

แต่สิ่งที่ต้องคำนึงก็คือการเลือกซื้อแรมสำหรับ apu อย่าง 2400g
    เพื่อประสิทธิภาพที่ดี คำแนะนำก็คือใส่แรมแบบคู่ครับ
    เป็นไปได้ก็ใส่ 8GBx2 เลย ราคากำลังดี โดยเฉพาะการสั่งจากเวบช้อปปิ้งออนไลน์

อนาคตถ้าอยากเล่นเกมที่กราฟิกสูงและซับซ้อนกว่า BF4 ค่อยซื้อการ์ดจอแยกก็ได้ อย่าง 1050Ti/1060 หรือพวก RX570/580
    ก็จะปรับได้สูงยิ่งขึ้น
    Last edited by taibkk; 13 Jun 2019 at 03:27:45.

Thumbs up

ได้ละคับว่าจะเอาอย่างไหนดี
    ข้อมูลทุกเม้นเน้นมากคับ

ขอบคุณทุกเม้นครับผม*-*

Quote Originally Posted by braveos View Post
    ได้ละคับว่าจะเอาอย่างไหนดี
    ข้อมูลทุกเม้นเน้นมากคับ

ขอบคุณทุกเม้นครับผม*-*
    แชร์กันได้ครับ ว่าตัดสินอย่างไร

อยากให้กลับมารีวิวด้วยนะครับ

เผื่อมีใครสนใจคล้ายกัน จะได้นำไปเป็นแนวทาง

Bookmarks

Bookmarks