Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง mainborad gigabyte ga-78lmt-usb3 r2 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง mainborad gigabyte ga-78lmt-usb3 r2 หน่อยครับ

พอดีที่ผมซื้อมาใ่สอะครับ ตัวช่อง usb 3.0 อะครับใช้งานไม่ได้เลย เม้งแต่จะทำ usb 2.0 มาเสียบก็ไม่มีอะไรขึ้นมาเลยอะครับ driver ก็ลงครบหมดแล้วอะครับ
    ผมลองแก้มาหลายวิธีก็ไม่ได้เลยอะครับ รบกวนผู้เชี่ยวชาญ ด้วยนะครับ
    Last edited by dragoon560; 12 Jun 2019, 13:02:48.

เคยใช้ครับ ปัญหาไรเหรอครับ มือสอง มือ 1 ลง
    วินโดว์ อะไรล่ะแนะนำ 8.1- วินโดว์ 10 นะ

usb3.0 จะได้ใช้ง่ายๆๆไม่ต้องลงไดรฟ์เวอร์ครับ
    พอร์ตอะไรผมก็ใช้ได้ครบขายไปแล้วครับไม่ถูกใจ
    มันบุ้ตแฟลชไดฟร์ไม่ได้ไบออสไม่ค่อยพัฒนาให้ทันสมัยเท่าฟีจเจอร์
    ที่ใส่ลงไปข้อดี แบ็ควาร์ดคอมแพตเยอะ ใส่ ide สายแพรได้ด้วย

ลงวินโดว์ 7 ชิมะ ที่จิงมันได้อยุ่นะลงให้เสร้จค่อยลงไดรฟ์เวอร์ แต่ไดรฟ์เวอร์ไมโครซอฟต์
    ในวิน 8-10 ผมว่าโอเคกว่านะ

ขายแล้วไปหา ตัวนี้มือสองมีประกันมาใช้ผมรู้สึกโอเคกว่า ภาคจ่ายไฟ น่าจะแข็งกว่าเล็กน้อย
    ไม่มีซิ้งค์แปะครับโชคดี มีบอร์ดพังแกะ มาแปะกับ เทป สามเอ็ม 55 เพื่อนบอก กะว่าค่อยอัพ
    หกหัว ทีหลังเล่นกับ ลีนุกส์ ลื่นใช้ได้ _ผมขายรุ่นเดียวกะของท่านมาเล่นตัวนี้น่ะ
    Last edited by micronzr; 12 Jun 2019, 13:40:45.

Comment

Originally posted by micronzr View Post
      เคยใช้ครับ ปัญหาไรเหรอครับ มือสอง มือ 1 ลง
      วินโดว์ อะไรล่ะแนะนำ 8.1- วินโดว์ 10 นะ

usb3.0 จะได้ใช้ง่ายๆๆไม่ต้องลงไดรฟ์เวอร์ครับ
      พอร์ตอะไรผมก็ใช้ได้ครบขายไปแล้วครับไม่ถูกใจ
      มันบุ้ตแฟลชไดฟร์ไม่ได้ไบออสไม่ค่อยพัฒนาให้ทันสมัยเท่าฟีจเจอร์
      ที่ใส่ลงไปข้อดี แบ็ควาร์ดคอมแพตเยอะ ใส่ ide สายแพรได้ด้วย

ลงวินโดว์ 7 ชิมะ ที่จิงมันได้อยุ่นะลงให้เสร้จค่อยลงไดรฟ์เวอร์ แต่ไดรฟ์เวอร์ไมโครซอฟต์
      ในวิน 8-10 ผมว่าโอเคกว่านะ

ขายแล้วไปหา ตัวนี้มือสองมีประกันมาใช้ผมรู้สึกโอเคกว่า ภาคจ่ายไฟ น่าจะแข็งกว่าเล็กน้อย
      ไม่มีซิ้งค์แปะครับโชคดี มีบอร์ดพังแกะ มาแปะกับ เทป สามเอ็ม 55 เพื่อนบอก กะว่าค่อยอัพ
      หกหัว ทีหลังเล่นกับ ลีนุกส์ ลื่นใช้ได้ _ผมขายรุ่นเดียวกะของท่านมาเล่นตัวนี้น่ะ
      ขอผมใช้ windows 10 อะครับ port ตัว 3.0 ใช้งานได้แค่ flash drive อะครับ แต่นำ external harddisk ทั้ง 2.0 และ 3.0 มาเสียบช่อง 3.0 อะครับ เงียบเลยอะครับไม่มีไรเกิดขึ้น ไดร์ ก็ไม่ขึ้น

Comment

Originally posted by dragoon560 View Post
        ขอผมใช้ windows 10 อะครับ port ตัว 3.0 ใช้งานได้แค่ flash drive อะครับ แต่นำ external harddisk ทั้ง 2.0 และ 3.0 มาเสียบช่อง 3.0 อะครับ เงียบเลยอะครับไม่มีไรเกิดขึ้น ไดร์ ก็ไม่ขึ้น
        external box ขนาดไหน ข้างในเป็น hdd จานหมุน 3.5" หรือเปล่า? ถ้าใช่มันต้องเป็นรุ่นที่เสียบไฟเพิ่มเสริมนะ เพราะ hdd มันต้องการไฟ 12V มากกว่า usb 5V

Comment

Originally posted by kphantom View Post
          external box ขนาดไหน ข้างในเป็น hdd จานหมุน 3.5" หรือเปล่า? ถ้าใช่มันต้องเป็นรุ่นที่เสียบไฟเพิ่มเสริมนะ เพราะ hdd มันต้องการไฟ 12V มากกว่า usb 5V
          หายไปนานครับท่านไม่เห็นตั้งแต่กระทู้ โปรแกรม ทำพาติชั่นบนลีนุกส์ ผม

ก็ว่ากันครับแปลกๆๆอยุ่นะว่าจะให้ลองเทสต์ external ฮาร์ดดิสให้ดี

อ้อ อีกอย่างวินโดว์ 10 มีปัญหากับสาย usb ด้วยนะบางทีสายจีนถูกๆๆนี่งานเข้าผมไปเอาสาย
          ยุเอสบีเก่าๆๆแต่ติดของฮาร์ดแวร์ที่ซื้อมาสบายเลยครับ วินโดว์ 8.1 จะไม่ค่อยเซนซีทีฟ
          เรื่องสาย กากๆๆๆ
          Last edited by micronzr; 12 Jun 2019, 23:52:23.

Comment

ลองหาสายแบบ 2.0 มาเสียบดูครับ ขึ้นมั้ย ดสียบเข้าช่อง 3.0 นะ
            อาการนี้เคยเป็นกับไดร์ฟ seagate แต่ของยี่ห้ออื่นไม่เป็น

Comment

Originally posted by kphantom View Post
              ผมลองใช้ตัวนี้อะครับ เป็นตัว 2.5 usb 3.0 เสียบแล้วไม่มีอะไรขึ้นเลยอะครับ ผมลองเอาไปเสียบ notebook port 3.0 ก็เข้านะครับ แต่นี้ผมแก้เสียบ usb 2.0 ในช่อง usb 3.0 ได้แล้วครับ

Comment

Originally posted by micronzr View Post
                หายไปนานครับท่านไม่เห็นตั้งแต่กระทู้ โปรแกรม ทำพาติชั่นบนลีนุกส์ ผม

ก็ว่ากันครับแปลกๆๆอยุ่นะว่าจะให้ลองเทสต์ external ฮาร์ดดิสให้ดี

อ้อ อีกอย่างวินโดว์ 10 มีปัญหากับสาย usb ด้วยนะบางทีสายจีนถูกๆๆนี่งานเข้าผมไปเอาสาย
                ยุเอสบีเก่าๆๆแต่ติดของฮาร์ดแวร์ที่ซื้อมาสบายเลยครับ วินโดว์ 8.1 จะไม่ค่อยเซนซีทีฟ
                เรื่องสาย กากๆๆๆ
                ผมลองใช้ตัวนี้อะครับ เป็นตัว 2.5 usb 3.0 เสียบแล้วไม่มีอะไรขึ้นเลยอะครับ ผมลองเอาไปเสียบ notebook port 3.0 ก็เข้านะครับ แต่นี้ผมแก้เสียบ usb 2.0 ในช่อง usb 3.0 ได้แล้วครับ สายก็เป็นของติดมาจากซื้อมาตอนแรกๆเลยนะครับ

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
                  ลองหาสายแบบ 2.0 มาเสียบดูครับ ขึ้นมั้ย ดสียบเข้าช่อง 3.0 นะ
                  อาการนี้เคยเป็นกับไดร์ฟ seagate แต่ของยี่ห้ออื่นไม่เป็น
                  ได้ครับผมเดียวผมลองแก้ดูนะครับว่าได้ ขอบคุณครับ

Comment

ดีได้ท่าน Zepherous
                    มาช่วยย้ำเรื่องปัญหาสาย usb อีกคน วิน 10 กะพีซีนี่พูดยากครับเปลี่ยนสาย นี่เห้นผลเลย
                    แต่ 8.1 ไม่งอแงเท่าไหร่

Comment

Originally posted by dragoon560 View Post
                      ผมลองใช้ตัวนี้อะครับ เป็นตัว 2.5 usb 3.0 เสียบแล้วไม่มีอะไรขึ้นเลยอะครับ ผมลองเอาไปเสียบ notebook port 3.0 ก็เข้านะครับ แต่นี้ผมแก้เสียบ usb 2.0 ในช่อง usb 3.0 ได้แล้วครับ
                      [ATTACH=CONFIG]4402890[/ATTACH]
                      ที่ว่าเสียบโน๊ตบุคใช้ได้ สเปค/OS โน๊ตบุคอะไรครับ, usb3 ส่วนใหญ่หลัง AM3 ทั้ง intel/amd มากับชิปเซตหมดละเลยไม่ค่อยเจอปัญหา
                      ลองลงไดร์เวอร์ไหม ชิปตัวเดียวกัน https://www.gigabyte.com/Motherboard...l-driver-usb30

อยู่อ่านเงียบๆ อะครับ เพราะที่เขาคุยกันผมไม่มีเครื่องสเปคนั่นเลย ไม่รู้จะแทรกยังไง ใช้ FX-6300/W7 ถูๆ ไถๆ ไปเรื่อยๆ

Comment

ที่ว่าเสียบโน๊ตบุคใช้ได้ สเปค/OS โน๊ตบุคอะไรครับ, usb3 ส่วนใหญ่หลัง AM3 ทั้ง intel/amd มากับชิปเซตหมดละเลยไม่ค่อยเจอปัญหา
                        ลองลงไดร์เวอร์ไหม ชิปตัวเดียวกัน https://www.gigabyte.com/Motherboard...l-driver-usb30

อยู่อ่านเงียบๆ อะครับ เพราะที่เขาคุยกันผมไม่มีเครื่องสเปคนั่นเลย ไม่รู้จะแทรกยังไง ใช้ FX-6300/W7 ถูๆ ไถๆ ไปเรื่อยๆ
                        เข้าใจเสมอครับ ชีวิตมีหลายสิ่งอย่าง
                        ที่ต้องทำต้องซื้อ บางคนค่าเทอมลูกมาก่อนสิ่งใด
                        แวะมาคุยที่ FX คลับได้่ครับ เรือ่งเครื่องหรือคุยเล่นกันได้
                        ไม่ต้องมีไรเซ่น ก็ได้ครับ แต่คลับ ตอนนี้ผมใช้เป็นที่พัก ลีนุกส์ก่อน
                        เผื่อวันหน้า คนเยอะค่อยแยก คลั้บวันหลังคนเล่นน้อยนะครับ
                        ตัว FX 6300 8350 เอาจริงผมทำงานลองแล้วเห็นพลังเทรดไม่อิงกราฟ
                        รับ VM วิช่วล โหลดบิต แช็ตเฟส เปิดเพลง ใช้ซีัพียูแค่ 20 % เองครับผม
                        ต้องขออภัยล่วงหน้าด้วยถ้าแวะมาเนื้อหาเป้น ลีนุกส์ก็เยอะครับ อันนี้คง
                        แสดงผลให้เห็นวิทยาศาสตร์ได้จากแคปเจอร์ หน้าจอ ดู % การใช้ cpu อิิอิ
                        Last edited by micronzr; 14 Jun 2019, 02:17:47.

Comment

เข้าใจเสมอครับ ชีวิตมีหลายสิ่งอย่าง
                          ...
                          ชีวิตผมไม่ได้เผชิญภาระขนาดนั้นนะน้า แค่ใช้ของเก่าให้คุ้มสุดๆ ก่อน

เกมที่เล่นติดอยู่ตอนนี้ก็แค่ dx9 10ปีแล้ว เคลียร์ไม่จบซะที เลยไม่ได้ดิ้นรนหาสเปคใหม่ จริงๆ ก็มองไรเซนอยู่นะ ตั้งแต่เพิ่งออก แต่รอแรมลงเยอะๆ แบบช่วงนี้แหละ

เรื่องลินุกซ์ตอนโน้นรอหา i5 เก่าๆ โละมาค่อยเล่น แต่พอได้มาก็ขี้เกียจ ดองเครื่องวางไว้เฉยๆ ซะงั้น จนเขาออกดิสโทรใหม่ๆ ไปสองรอบละ

Comment

ได้ครับผมเดียวผมลองแก้ดูนะครับว่าได้ ขอบคุณครับ
                            ถ้าเสียบขึ้น เป็นบั๊คกับชิปคอนโทรลเลอร์ USB3.0 เจอมาหลายบอร์ดแล้วที่ใช้คอนโทรลเลอร์แยก
                            เปลี่ยนไดร์เวอร์ใหม่ขึ้นหรือเก่าลงบางทีหาย แต่เดี๋ยวก็เป็นอีก สปีดก็วิ่งไม่ต่างกะ 2.0 บนบอร์ดเดียวกันมาก
                            เคยเป็นกับบอร์ 970 เลยเสียบช่อง 2.0 มันซะเลยจบเรื่อง ของผมก็ seagate เหมือนกัน

แปลกที่ว่าพวกBox ที่ไม่ได้อีมูเลตคือเสียบแล้วเห็นเป็นชื่อฮาร์ดดิกส์เลยไม่เป็น พวกBox เปล่าใส่ HDD เอาเอง

Comment

Working...
                            X