ชิป DAC ตัวไหนมันดี มันเด่นยังไงบ้างครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: ชิป DAC ตัวไหนมันดี มันเด่นยังไงบ้างครับ

OverclockZone Member papababa's Avatar

Default ชิป DAC ตัวไหนมันดี มันเด่นยังไงบ้างครับ

เช่นพวก ตระกูล Wolfson ,Burr-Brown ,Analog Devices ,Cirrus
    มันแนวเสียงยังไง เด่นดีกันด้านไหนบ้าง แล้วตัวไหนเหมาะกับการฟังเพลงมากกว่ากัน
    (ถ้าจะให้เทียบเป็นยี่ห้อกว้างไปก็เอาเป็นรุ่นๆก็เอาประมาณ WM8740 , PCM1794 , AD1955 , CS4397 ละกันครับ)

OverclockZone Member

เขียนตอบยาก ต้องไปลองฟังดูครับ

แต่ที่แน่ๆ CS4384 ที่ใช้ในเครื่องเล่นไฮเอ็นสมัยก่อน เสียงเป็นแนวอุ่น เด่นเสียงร้อง แต่เอามาฟังร็อคอาจไม่เหมาะ CS4397 น่าจะออกแนวเดียวกัน AD1852 ให้เสียง flat, neutral, dynamic กว่า

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ฝากถามด้วยครับว่า dac ตัวไหนเหมาะกับเพลง rock บ้างครับ เอาแบบราคาจับต้องได้นะครับ

OverclockZone Member NVB's Avatar

แอบโปรโมท ขายของ

OverclockZone Member papababa's Avatar

ขอบคุณครับท่านแต่เวบนี้ผมถามเฮียกูมาก่อนแล้วน่ะ ปรากฏว่าไม่รู้เรื่องครับวิชาการเกิน
    อยากทราบแนวเสียงเป็นความรู้สึกมากกว่าครับ อ่านแล้วรู้เรื่องกว่าน่ะครับ แฮะๆ

Bookmarks

Bookmarks