Announcement

Collapse
No announcement yet.

เทคโนโลยีsata นี่ตันแล้วไช่ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เทคโนโลยีsata นี่ตันแล้วไช่ไหมครับ

เทคโนโลยีsata นี่ตันแล้วไช่ไหมครับ เห็นนิ่งที่ sata3 มาหลายปีแล้ว

Originally posted by jurinly View Post
    เทคโนโลยีsata นี่ตันแล้วไช่ไหมครับ เห็นนิ่งที่ sata3 มาหลายปีแล้ว
    ก็คงใกล้ถึงฝั่งแล้วล่ะ ใกล้ตันเต็มทน

อนาคตก็คงใช้มาตรฐานใหม่ๆแทน อาทิ pcie นั้นล่ะ

Comment

มี sata มาตรฐานใหม่ออกมาแล้ว
      แต่ถ้ามีออกมาใช้ คงมีอุปกรณ์รองรับไม่มาก (แล้วก็อาจจะหายไปดื้อๆ เลย เหมือน firewire 800 เป็นต้น)

Comment

มันไม่จำเป็นต้องพัฒนาแล้วขอรับ

SSD เริ่มหันไปเอาดีทาง M.2 ส่วน HDD ก็นะ ...

Comment

มันน่าดันไปต่อนะ เพราะ ssd m.2 ก็ใส่ได้แค่ 2ช่องเอง

Comment

ไม่มีข่าวsataนานละ ต่อไปคงจะใช้แค่m2กันหมด ไม่ต้องใช้สายให้รกรุงรัง

Comment

Comment

HDD s-ata น่าจะยังคงอยู่ แต่อาจเหลือในตลาด enterprise / mid / low end

enterprise เซิฟเวอร์ยังมีการใช้ SAS to S-ATA พอสมควร (All Flash ยังราคาสูงอยู่ บริษัทบางที่ไม่กล้าลงทุนหนักมาก)

mid -> อาจเป็น m.2 ลูกใหญ่ๆ แต่ไม่ใช่รุ่น top และยังต้องการ hdd s-ata เก็บข้อมูล

low -> s-ata ssd + hdd สำหรับ low budget pc

Comment

sata ความเร็วสูงสุด 5xx/5xx โดยประมาณ
                  ก็จะไป M.2 / M.2 Nvme คับ

Comment

sata express คงจะสุด แล้วครับ

Comment

จริง ๆ M.2 ultra ก็มีข้อจำกัดนะครับ
                      อย่างเรื่องจำนวนการเชื่อมต่อที่น้อยกว่า

แต่พฤติกรรมของผู้ใช้ตอนนี้เปลี่ยนไปจากเมื่อก่อนมาก
                      ทำให้ความนิยมในการซื้อ storage ขนาดใหญ่จำนวนมากลดต่ำลง
                      เพราะหลายคนก็ไม่ได้จำเป็นต้องเก็บไฟล์อะไรมาก

1xSSD SATA + 1xHDD หรือ 1xSSD M.2 + 1xHDD จึงค่อนข้างที่จะลงตัวดีแล้วนะ ผมว่า
                      เพราะฉะนั้น การที่ M.2 จะใส่ได้แค่ 1 หรือ 2 บนบอร์ด ก็ไม่ใช่สิ่งที่น่ากังวลเท่าไร

ส่วน SATA จะหมดไป หรือเลิกใช้ ก็คงต้องเป็นวันที่ M.2 SSD ราคาต่อ GB พอ ๆ กับ HDD หรือ SSD SATA
                      แล้วเกิดมาตรฐานการเชื่อมต่อใหม่ที่เร็วและเล็ก ใช้พื้นที่น้อยลง
                      หรืออาจจะเป็นการเชื่อมต่อรูปแบบสาย คล้าย ๆ Riser ออกมาจากบอร์ดแล้วต่อ M.2 ได้เยอะชิ้นขึ้น
                      หรืออาจจะเป็น M.2 2 จุดบนบอร์ดแบบทุกวันนี้แหล่ะ
                      แต่ราคา 1TB M.2 เหลือสักพันเดียว ไรงี้

อนาคตไอทีนี่ เดายากจริง ๆ

Comment

อย่าลืมว่ายังมี U.2 อีกแบบนะครับ

ต่างกับ M.2 ตรงที่ทำ Hot swap ได้ด้วย

Comment

น่าจะเหลือแค่ ที่ได้รับความนิยมน่ะครับ

U.2 ผมเห็นผ่าน ๆ แต่ไม่ได้ศึกษาเลย ลืม ๆ ว่ามีเหมือน sata express

Comment

Originally posted by naaddcom View Post
                            sata ความเร็วสูงสุด 5xx/5xx โดยประมาณ
                            ก็จะไป M.2 / M.2 Nvme คับ
                            SATA Express
                            Raw data rate = 16 Gbit/s , Data rate = 1.97 GB/s

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
                              SATA Express
                              Raw data rate = 16 Gbit/s , Data rate = 1.97 GB/s
                              สาย sata ex ต้องซื้อแยกนี่ด้วยใช่ไหมครับ ?
                              ถ้าเอามาใช้กับ ssd sata ในท้องตลาด
                              จะเห็นผลเพิ่มไหมครับ

Comment

Working...
                              X