Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลากE8400ไม่ไป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลากE8400ไม่ไป

เป็นการลากcpuครั้งแรกในชีวิตเลย
    E8400 E0 << ไปได้แค่3.3Ghz ซิ๊งเดิมๆ ปรับบัสได้ไกลสุดแค่ 370*9 แล้วเข้าวินโดวเสร็จกระโดดออกเลย ปรับไฟแล้วด้วย แต่พอปรับแล้วมันยังไม่รันเข้าวิรโดวก็ดับเลย
    P5Q-Pro << เจ้านี่แหละงงกับไบออสปรับไม่เป็นซะอย่าง
    XFX 9800GTX+ << ตัวนี้ก็อีกตัวลากในRivatuner แล้วรีใหม่มันคืนค่าเดิม
    PSU PCP&C 500 W << มีเสียงจี่ด้วย
    WD 750 GB AAKS 16 mb
    พัดลมเคส 6 ตัว
    จากที่ดูไม่รู้ไฟพอป่าวนะ อยากถามว่า
    1.ปรับไฟแรมยังไงผมไม่รู้ว่าในเมนบอร์ดตัวนี้มันเขียนว่าอะไร
    2.ผมลากcpuแล้วมันทดแรมให้ผมใหม่ อยากรู้วิธีทดแรมครับ (มือใหม่มาก)
    3.ค่าในเมนบอร์ดที่เขียนว่า PCI แล้วก็มีให้ปรับเลขซึ่งปกติอยู่ที่100 มันคือค่าอะไรหว่า
    4.งงกับการปรับค่าเมนบอร์ดมากอยากรู้ว่าจะปรับยังไงให้ลากไปซัก3.6-3.9ซิ๊งเดิมๆไหว เพราะผมไม่กล้าไปปรับค่าอะไรในไบออส
    5.ถ้ามีใครบอกผมได้ว่าค่าที่ปกติแล้วนิยมปรับกันในไบออส มันมีค่าตรงไหนบ้าง แล้วปรับไปมันจะมีผลอย่างไร

แนวทาง นะ
    แนะนำ ควรศึกษาก่อนลงมือทำนะ ให้พอรู้
    ไขควง / แผ่น XP / ใบรับประกัน เตรียมๆ เอาใว้เผื่อต้องใช้
    ปล. เกิดแต๊บมาผมไม่เกี่ยว นะ หิหิหิ

http://www.xbitlabs.com/articles/mai...s-p5q-pro.html

Comment

อุอุ อุปกรณ์ค่อนข้างพร้อม น่าจะไปได้ไกลครับ ลงทุนกับ ฮีทซิ้งค์CPU ดีๆสักตัวจะยิ่งดี

Comment

ได้แนวทางแล้วลองเลยครับติดตรงไหนมาช่วยกันอีกที

Comment

นี้ของผมเอง OC ให้คนอื่นเข้าครับ ซิ้งเดิมๆ

Last edited by wikorn; 12 Feb 2009, 20:29:40.

Comment

^
            ^
            FSB 1.84v โหดดดมากๆ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ในสเป็กข้างบนนี่ลืมบอกไปว่าใช้แรม OCZ sli 2GB(1x2) แรมตัีวนี้กด CLได้ต่ำดีนะครับ

แต่ผมอยากรู้ว่าทำไมผมปรับไฟในไบออส1.25แต่ดูในCPU-zมันเห็น1.09 แล้วผมจะเชื่ออันไหนได้เนี่ย
              ขอถามอีกนิดว่า พวกนี้คืออะไรครับ
              CPU Voltage <<ตัวนี้น่าจะเป็นไฟ CPU
              DRAM Voltage <<อันนี้ไฟแรม
              NB Voltage << อันนี้ไม่รู้ ถ้าปรับแล้วจะมีผลอย่างไร
              SB voltage << อันนี้ด้วยไม่รู้เหมือนกัน แล้วปรับแล้วจะมีผลอย่างไร
              CPU GTL Voltage << อันนี้เห็นท่านTWK. wikorn ตั้งauto ไว้เหมือนกันเลยอยากรู้ว่าใข้ทำอะไร

CPU PLL Voltage << ตัวนี้ไม่เข้าใจแต่เห็นปรับกัน อยากทราบว่าปรับแล้วมีผลอย่างไรครับ
              FSB Termination Voltage <<อันนี้ก็ไม่รู้ ปรับแล้วมันจะมีผลอย่างไรบ้างครับ
              เมื่อวานลองลากไปได้อีกหน่อยแต่ไม่เสถียรเลย ใช้ไฟตั้ง1.25แล้วแต่ไม่ถึง3.5ซะที
              แต่เป็นการOCคอมพิวเตอร์เป็นครั้งแรกครับพึ่งซื้อมาใหม่ๆ เลยอยากรู้ว่าการOCนี่มันจะยากซะแค่ไหน ได้มาลองแล้วก็สนุกดีครับ มันท้าทายดี

Comment

ลองดูซิครับ ตั้งตามรูป บูททีเดียวก็ติด 4G

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                  ลองดูซิครับ ตั้งตามรูป บูททีเดียวก็ติด 4G
                  อยู่ๆไปตั้งค่าตามนั้นเลย หรือค่อยๆไล่บัสกับตัวคูณครับ

Comment

ลองดูซิครับ ไม่พังหรอก ตั้งมันตามนั้นแล้วบูทดูก็ได้ ประสบการณืชีวิต ผมยังบูททีเดียวได้เลย เต็มที่ก็บูทใหม่

Comment

เดี๋ยวกับไปดูก่อน
                      จำได้แต่ CPU ไฟเดิม ๆ RAM ไฟ 2.1 แค่เนี๊ย

Comment

Originally posted by pizzee View Post
                        ขอบคุณทุกความเห็นครับ ในสเป็กข้างบนนี่ลืมบอกไปว่าใช้แรม OCZ sli 2GB(1x2) แรมตัีวนี้กด CLได้ต่ำดีนะครับ

แต่ผมอยากรู้ว่าทำไมผมปรับไฟในไบออส1.25แต่ดูในCPU-zมันเห็น1.09 แล้วผมจะเชื่ออันไหนได้เนี่ย
                        ขอถามอีกนิดว่า พวกนี้คืออะไรครับ
                        CPU Voltage <<ตัวนี้น่าจะเป็นไฟ CPU
                        DRAM Voltage <<อันนี้ไฟแรม
                        NB Voltage << อันนี้ไม่รู้ ถ้าปรับแล้วจะมีผลอย่างไร
                        SB voltage << อันนี้ด้วยไม่รู้เหมือนกัน แล้วปรับแล้วจะมีผลอย่างไร
                        CPU GTL Voltage << อันนี้เห็นท่านTWK. wikorn ตั้งauto ไว้เหมือนกันเลยอยากรู้ว่าใข้ทำอะไร

CPU PLL Voltage << ตัวนี้ไม่เข้าใจแต่เห็นปรับกัน อยากทราบว่าปรับแล้วมีผลอย่างไรครับ
                        FSB Termination Voltage <<อันนี้ก็ไม่รู้ ปรับแล้วมันจะมีผลอย่างไรบ้างครับ
                        เมื่อวานลองลากไปได้อีกหน่อยแต่ไม่เสถียรเลย ใช้ไฟตั้ง1.25แล้วแต่ไม่ถึง3.5ซะที
                        แต่เป็นการOCคอมพิวเตอร์เป็นครั้งแรกครับพึ่งซื้อมาใหม่ๆ เลยอยากรู้ว่าการOCนี่มันจะยากซะแค่ไหน ได้มาลองแล้วก็สนุกดีครับ มันท้าทายดี
                        เอาเท่าที่ภูมิปัญญาเท่าหางอึ่งของผมรู้น๊ะคับ

NB Voltage กับ FSB Voltage 2ตัวนี้ เล่นบัส แรม ซีพียู สูงๆ ต้องใส่ เพื่อความเสถียร

CPU PLL Voltage เป็นไฟช่วยไฟ CPU Voltage ให้ไฟ CPU Voltage ใช้น้อยลง แต่ยังรันได้อยู่

CPU GTL Voltage เ็ป็น REF. อ้างอิง ของไฟ CPU คับ ผมก้อยังไม่เข้าใจคับ แต่ถ้าคอนฟิคแน่นๆ ปรับแต่งตัวนี้ช่วยได้เยอะ

SB voltage, CPU PLL Voltage 45nm อย่าไปยุ่งกับมันมากคับ ตั้งไว้ต่ำๆดีแล้ว

ที่จิง เอาแค่ บัส 400 หรือ 450 เอาไฟ
                        NB Voltage กับ FSB Voltage ช่วยนิดหน่อย ก้อได้สบายๆแล้วคับ ทดแรมไว้ 1:1 ก่อนคับ

Comment

Originally posted by hugnoi View Post
                          เอาเท่าที่ภูมิปัญญาเท่าหางอึ่งของผมรู้น๊ะคับ

NB Voltage กับ FSB Voltage 2ตัวนี้ เล่นบัส แรม ซีพียู สูงๆ ต้องใส่ เพื่อความเสถียร

CPU PLL Voltage เป็นไฟช่วยไฟ CPU Voltage ให้ไฟ CPU Voltage ใช้น้อยลง แต่ยังรันได้อยู่

CPU GTL Voltage เ็ป็น REF. อ้างอิง ของไฟ CPU คับ ผมก้อยังไม่เข้าใจคับ แต่ถ้าคอนฟิคแน่นๆ ปรับแต่งตัวนี้ช่วยได้เยอะ

SB voltage, CPU PLL Voltage 45nm อย่าไปยุ่งกับมันมากคับ ตั้งไว้ต่ำๆดีแล้ว

ที่จิง เอาแค่ บัส 400 หรือ 450 เอาไฟ
                          NB Voltage กับ FSB Voltage ช่วยนิดหน่อย ก้อได้สบายๆแล้วคับ ทดแรมไว้ 1:1 ก่อนคับ
                          ขอจำไปใช้บ้างนะครับ

Comment

ขอบคุณครับทุกความเห็น ลองลากได้เกือบ 4 Gแล้วแต่มันรันorthos ไม่ผ่าน รันได้3วินาทีก็หยุดแล้ว
                            แต่เทส3dmark06 ผ่านครับ แบบนี้ต้องปรับอะไรถึงจะเสถียรครับ ไฟปรับไปเกือบ1.4
                            แล้วก็อุณหภูมิคอร์1-2ในเอเวอร์เรสมันปกติที่50องศานี่ผิดปกติมั๊ยครับ ส่วนตอนรันorthosนี่ปาเข้าไป 60 องศาได้
                            แต่อุณหภูมิcpuในเอเวอร์เรสมันประมาณ40เองครับ
                            อยากทราบว่าcpuกับcpu#1 cpu#2นี่มันต่างกันตรงไหนครับ
                            Last edited by pizzee; 14 Feb 2009, 20:46:22.

Comment

4G แบบใช้งานได้ไม่ยากมากคับ ที่จิง 4.5G ก้อพอได้คับ
                              ตัวแปรอยู่ที่ค่าที่ท่านสงสัยนั้นแหละคับ

Comment

Working...
                              X