Announcement

Collapse
No announcement yet.

หลุดผลเทส Geekbench i7-1065G7 (Ice Lake)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by TWK. View Post
    เมพจังคับ
    อกแตกตายแล้วคงไม่ได้ไปเกิดเป็นเมพหรอกนะ

Comment

Originally posted by ไซย่า View Post
      ใจจริงอยากให้ Core I9 กลับไป แล้วใส่เทรดให้กับ Core I7 เหมือนเดิม เป็น 8C 16 T

ผมยังไม่รู้เลยว่าจะกั๊ก คอร์/เทรด ทำไมกันนน ทั้งๆที่อีกฝ่ายก็ใช้ตรงนี้หละชน เพราะราคาถูกกว่าคอร์เทรดเยอะกว่า
      Cometlake รู้กันแล้วว่าตัวท็อป i9 จะมาพร้อม 10C20T
      ผมคิดว่า i7 น่าจะเป็น 10C10T มากกว่า 8C16T เพื่อไม่ให้คนซื้อ 9900K รู้สึกหลังหัก (เหมือนตอน 7700K -> 8600K เขาก็ไม่ได้ทำ 8600K ให้เป็น 4C8T แต่กลับทำ 6C6T แทน)

Comment

แต่ตอนนั้น 7700k ราคาไล่ ๆ 8700k เลยนะครับ
        ถ้าเทียบราคา/ประสิทธิภาพ ถือว่า gen 8 โดดไปพอสมควร

ส่วน 8700k / 9700k ก็ราคาพอกันตามประสิทธิภาพ

ส่วนถ้า i7 8/8 ขยับไป i7 10/10 ตามที่ท่านบอกล่ะก็
        ผมรับได้นะครับ ถือว่าเหมาะสมแก่เวลา

ไม่น่าเชื่อว่าเราจะพูดถึง cpu intel 10 คอร์กันแล้ว
        4790k ของผมยังไม่หมดประกันเลย

Comment

ผมสอบถามเพิ่มเติมนะครับ
          ที่ท่านแมวบอกว่าอินเทลไม่ทำ 4/8 แต่เลือกทำ 6/6 แทน
          ผมเลยเอะใจว่าระหว่างผลิต 4/4 กับ 4/8
          ภายใน die ก็มี 4 coreเหมือนกัน แต่ HT จะมีส่วนควบคุมแยกออกไปถูกไหมครับ
          ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง โชคดีที่อินเทลเลือกผลิต 6 core ออกมาแทน

เพราะผมเคยเทส 4790k 4/4 กับ 4/8 หลายเกมก็แทบไม่ต่างกันเลยครับ

Comment

รอชม

Comment

Comment

เรื่องในอนาคต ก็คิดว่า i5 ยังไงก็ต้องอัพ หัวแท้ๆเข้าไป เพราะแอพปัจจุบันก็กินพลังการประมวลผลมากยิ่งขึ้น

4หัว ไม่พอสำหรับคำว่าตลาดกลางแล้วครับ 6/6 หรือ 6/12 เป็นตัวเลือกที่ดีกว่า

บางแอพ Hyper-Threading(Intel) หรือ Simultaneous MultiThreading(AMD) ไม่ช่วยเร่งประสิทธิภาพเลย

พวกจำลองหัวน่ะช่วยเข้ามาจัดการเรื่องจำนวนงานซะมากกว่า ถ้างานเล็กๆและมีหลายชิ้นก็ช่วยได้เยอะ แต่ถ้างานไม่เยอะแต่ งานหนัก ยังไงต้องใช้หัวแท้ประมวลผลดีกว่า

เกม เป็นอะไรที่แข่งกับเวลาในการประมวลผลต้องการพลังที่แท้จริง

Comment

ใช่ครับ คือสมัยก่อนมีการถกเถียงว่า HT ใน 4 core จำเป็นหรือไม่ที่จะเอามาเล่นเกม

ซึ่งส่วนตัว มองว่าขึ้นอยู่กับเกมว่าเรียกใช้ cpu usage หนักหน่วงแค่ไหน

ตอนนั้นเริ่มมีทั้งเกมที่เล่นได้ใน 4/4 แบบสบายและฝืนโดยติด 100% ตลอดเวลา

ทำให้ในเวลานั้นจึงมองไปที่ 4/8 ที่เป็นตัวท้อปในตลาดหลัก

ซึ่งก็ชัดเจนว่า HT ช่วยได้ในเวลาที่ core หลักใช้งานเต็ม

แต่ถ้าไม่เน้น fps สูงมาก ยังเล่นที่ 60fps ไม่ว่าจะความละเอียดใด
                  cpu 4/4 ก็ยังถือว่าเพียงพอในหลายเกมนะครับ

แต่ถ้าเจอบางเกมที่มีความซับซ้อน เรียกโมเดลเยอะ ๆ
                  อย่างนั้นก็คงต้องขึ้นไป i5 6/6 หรือมากคอร์ขึ้นไปอีก เพื่อลดโอกาสที่จะเจอจังหวะหน่วง

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                    ผมสอบถามเพิ่มเติมนะครับ
                    ที่ท่านแมวบอกว่าอินเทลไม่ทำ 4/8 แต่เลือกทำ 6/6 แทน
                    ผมเลยเอะใจว่าระหว่างผลิต 4/4 กับ 4/8
                    ภายใน die ก็มี 4 coreเหมือนกัน แต่ HT จะมีส่วนควบคุมแยกออกไปถูกไหมครับ
                    ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง โชคดีที่อินเทลเลือกผลิต 6 core ออกมาแทน

เพราะผมเคยเทส 4790k 4/4 กับ 4/8 หลายเกมก็แทบไม่ต่างกันเลยครับ
                    ถ้าเกมกินหัวลองเปิดเทส 0.1 Low กะ 1 Low ผมรับรองว่า 4/8 นิ่งกว่า 4/4

ในคลิปข้างบนของท่านก็เห็นแล้วว่า 4/8 เฟรมไทม์นิ่งกว่า 4/4

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                      ถ้าเกมกินหัวลองเปิดเทส 0.1 Low กะ 1 Low ผมรับรองว่า 4/8 นิ่งกว่า 4/4

ในคลิปข้างบนของท่านก็เห็นแล้วว่า 4/8 เฟรมไทม์นิ่งกว่า 4/4
                      เกม division 2 กินหัวเยอะจริงครับ ได้สัก 6/6 สัก 4/8 พอจะดัน 1080Ti ไปสุด
                      แต่ผมแค่เทสดู 2k ถ้าเป็น 1080p 4/4 น่าเห็นความ***งของ fps มากกว่านี้

ส่วนอีกเกมที่เทสก็ pubg pc o่ะครับ
                      ใช้ replay เป็นการเทส fps จะได้น้อยกว่าเล่นจริงพอสมควร

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post

ผมก็ว่างั้นแหละ หลาย ๆ คน สนใจแต่ Frame Rate แล้วมาถามว่าทำไมเล่นเกมภาพมันไม่ Smooth เลย ทั้งๆที่ Frame Rate ก็สูง

คำตอบก็คือ Frame Time แหว่งไปแกว่งมาเป็นคลื่นหัวใจ มันจะ Smooth ได้ยังไงล่ะ จริงไหม

Comment

เปลี่ยนจาก 14nm++ เป็น 10nm แล้วก็อย่าลืมเปลี่ยนกางเกงด้วยนะครับ

Comment

10nm นี่คือเปลี่ยนซอคเกตค่อนข้างแน่นอนใช่ไหมครับ ?
                            ภาวนาไม่เปลี่ยนรูยึด cooler นะ

Comment

จะเปลี่ยนซอกเกตคุณเปลี่ยนไปครับ แต่อย่าเปลี่ยนรูซิ้งผมพอ 5555

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                                10nm นี่คือเปลี่ยนซอคเกตค่อนข้างแน่นอนใช่ไหมครับ ?
                                ภาวนาไม่เปลี่ยนรูยึด cooler นะ
                                เปลี่ยนอยู่ละ อินเทล1ซอคเกตอยู่ได้2เจน แต่ไส้ในเป็น Skylake เดี๋ยวคงได้เห็น Z170 5แผ่นดิน

Comment

Working...
                                X