Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนแนะนำการตั้งค่าใน ryzen master ให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนแนะนำการตั้งค่าใน ryzen master ให้ทีครับ

สเปคคอมนะครับ
    Ryzen5 2600
    Asrock b450m steel legend
    HyperX predator RGB 3200Mhz 8x2Gb (XMP @3200Mhz)
    WD sn500 250Gb
    WD HDD 1Tb
    Inno 3D GTX 1060 6Gb
    Deepcool gammaxx 300 ซิลิโคนแถม

อุณหภูมิ idle อยู่ที่ 48-50 C นี่ปกติไหมครับ เวลาใช้ CPU-Z ทำ stress test ซัก 10 นาที ขึ้นไปได้ถึง 80-85 C เลย
    ทีนี้ผมจำได้ว่าก่อนจะปรับ XMP ให้เป็น 3200 แรมวิ่งอยู่ที่ 2400Mhz อุณหภูมิอยู่ที่ 40 C แค่นั้นเอง
    แถมเช็คในโปรแกรม CPU มัน overclock auto ไปอยู่ที่ 3800-3900 เอง

ผมอยากใช้ ryzen master ในการปรับ CPU และ RAM bus ให้มันเป็นค่าเดิมของโรงงาน เพื่อเวลาใช้งานเบาๆ แค่เล่นเว็บ ฟังเพลง ไม่ให้อุณหภูมิมันขึ้นมากไป
    ต้องปรับค่าไหนบ้างครับ

เมนู OC ของ asrock B450 ผมก็ไม่ถนัดเหมือนกันครับ
    ตั้งค่าแล้วงง ๆ มันเด้งไปมาเอง เหมือนกับท่านเลย

ส่วนใน ryzen master ผมลองใช้แล้วเหมือนมันไม่ประสานกับในไบออส ผมเลยไม่ oc ผ่านโปรแกรมน่ะครับ

ที่ตั้ง XMP แล้วมันร้อนขึ้น อาจจะต้องไปดูการตั้งค่าอื่น ๆ ในไบออสด้วยน่ะครับ

ท่าน mafiaking เคยอธิบายเรื่องการเข้าไปปรับไฟของบอร์ด asrock แต่ผมหากระทู้ดังกล่าวไม่เจอซะละ ขออภัย

จริง ๆ cooler ที่ใส่ก็น่าจะคุมได้ที่ 75-80c นะครับ ผมใช้พัดลมแถมยังไม่เห็นร้อนขนาด 85c เลย

Comment

ryzen master ไม่แนะนำให้ลงนะครับ เคยเจอน้องคนนึงลงแล้ว สั่งให้บอร์ดจ่ายไฟเกินเยอะมากๆ

ส่วนBIOSลองไล่ตามนี้ดูครับ => https://www.facebook.com/pg/MK.OCZON...20764648689600

เพิ่มเติม

-UP BIOS ล่าสุด

-UP WIN 10 ล่าสุด 1903

-ลง Driver Chipset ล่าสุดจากเว็บ AMD => https://www.amd.com/en/support/chips...ocket-am4/b450

-ปรับ Power Option: Balanced (ที่มากับWIN 10 1903)
      Last edited by mafiaking; 16 Jun 2019, 22:39:34.

Comment

อ่าวกรรม ryzen master นี่ไม่ดีหรอครับ เห็นฝรั่งชอบแนะนำกันจริง
        ตอนนี้ไบออสล่าสุดแล้ว ปรับ power balance แล้ว เหลือไดร์เวอร์ยังไม่อัพครับ เดี๋ยวอัพแล้วจะลองศึกษาที่ท่านแปะลิ้งมาให้อีกทีครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by sirresser View Post
          อ่าวกรรม ryzen master นี่ไม่ดีหรอครับ เห็นฝรั่งชอบแนะนำกันจริง
          ตอนนี้ไบออสล่าสุดแล้ว ปรับ power balance แล้ว เหลือไดร์เวอร์ยังไม่อัพครับ เดี๋ยวอัพแล้วจะลองศึกษาที่ท่านแปะลิ้งมาให้อีกทีครับ ขอบคุณครับ
          ตามนี้ครับ ที่เคยเจอปัญหา เลยไม่แนะนำให้ผู้ใช้งานทั่วไปลงเท่าไรครับ แต่ถ้าลงแล้วไม่มีปัญหาก็ไม่เป็นไรครับ

Originally posted by mafiaking View Post
          บอร์ดGig AB350 Gaming 3 ห้ามใช้ RYZEN MASTER เพราะจะทำให้อุณหภูมิภาคจ่ายไฟแตะ 100c เป็นผลทำให้ความเร็วตก
          แนะให้ให้ OC เฉพาะ CPU RAM ก็พอ / ไฟSOC ไฟGFX ปล่อยAUTO อย่าปรับ

RYZEN 5 2400G / 3.8GHz 1.35v / 2933 1.4v / vSOC AUTO / GFX AUTO 1240 ปรับไม่ได้

RYZEN 5 2400G / 3.8GHz 1.35v / 3066 1.4v / vSOC AUTO / GFX AUTO 1240 ปรับไม่ได้

RYZEN 5 2400G / 3.8GHz 1.35v / 3066 1.4v / vSOC 1.15(ร้อนกว่า AUTOอีก!!!) / GFX AUTO 1240 ปรับไม่ได้

เสริมอีกนิดปรับ min เป็น 5% ลดการใช้พลังงานช่วงที่ไม่ได้ใช้งานหนัก ทำให้CPUเย็นลงอีกหน่อยครับ

Comment

Working...
          X