overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 38

Thread: แนะนำลำโพง 2.0 ทีครับ

Rubix
    Guest

Talking แนะนำลำโพง 2.0 ทีครับ

ว่าจะหาซื้อลำโพง 2.0 มาใช้ซักคู่ (จะหา DAC มาใช้ด้วยกัน)

- เน้นฟังเพลง
    - ราคาสูงหน่อยไม่เป็นไร (อย่าให้พุ่งถึงเลข 5 หลักละกัน นั่นไม่ไหว)
    - ไม่อยากได้แนว ซื้อAmp+ลำโพงแยกกัน เผื่อหิ้วไปไหนมาไหนจะได้ไม่ลำบาก

- ที่ไหนมีลำโพงวางไว้ให้ลองฟังเสียงบ้างก็ดี
    - ราคาประมาณเท่าไหร่
    - หาซื้อได้ที่ไหน (ไม่ใช่แบบ พันทิพย์นะท่านทั้งหลาย ระบุชั้นที่เคยเห็นให้นิดนึงก็ยังดี ผมมันพวกเดินหาของไม่ค่อยเจอ)

--- ข้อนี้สงสัย ---
    - เคยฟังลำโพง 2.0 (ขนาดเล็ก พวกกลุ่มลำโพงคอม) สมัยเก่าแล้วเสียงเบสมันคนละเรื่องกะ 2.1 เลย .. ไม่ใช่ความดังนะ แต่เบสมันไม่เป็นเบสเอาซะเลยอะ พูดไม่ถูก (ประมาณว่า เคาะกระเดื่องเหมือนเคาะลัง) ... ไม่รู้ว่า สมัยนี้ ลำโพง 2.0 มันออกเบสได้รึป่าว (ไม่เน้นความดังมาก) เพราะว่าฟังเพลงก็ชอบเปิดเบสนิดนึง

OverclockZone Member taiiat's Avatar
    งามวงศ์วาน กทม.

ผมใช้com2 อยู่ เสียงดีมากครับถ้าเทียบกับ 2.0 ด้วยกันและอาจดีกว่า2.1 บางยี่ห้อทั่วๆไป เป็นลำโพง2.0 ที่เบสหนักเอาการหาตัวจับด้วยยาก เสียงใหญ่ๆตามสไตล์Bose แหลมไม่ค่อยจัด เปิดเบาๆได้อารมณ์มากแต่ไม่เหมาะเปิดโชว์ข้างบ้าน โดยรวมแล้วใครที่ครอบครองพอใจทุกคน ที่ร้านเฮียมั่น พันธุ์ทิพย์งามฯชั้น4 ไปลองฟังได้ครับ
    Last edited by taiiat; 13 Feb 2009 at 00:07:47.

OverclockZone Member papababa's Avatar

แค่ความเห็นผมนะครับ ผมว่า C2 ห่วยกว่าลำโพง 2.1 ตัวละ 1900 ของผมอีก (มันไม่ใช่แนวผมครับ ไม่ได้หมายถึงเสียงไม่ดีนะ)
    แจ่มจริงต้อง M2 นู่น (เหอะๆ)
    ว่าจะลอง Klipsch ซะทีแต่ยังไม่มีตัง เหอๆ
    Last edited by papababa; 12 Feb 2009 at 21:04:50.

OverclockZone Member ORiOri's Avatar

เบส มันก็มีให้ดีสมกับตัวมันครับ (คุณภาพเสียงก็ตามราคาอีกด้วย) แล้วแต่บุคคลว่าเบสขนาดนั้นพอใจไหม ส่วนตัวผมว่า 2.0 ไว้ฟัง คุณภาพของย่านเสียงกลางดีออกครับ

เรื่องเบสนี่จะให้มันสนั่น ตึ๊บ ๆ (จนบางตัวบวมกันไปเลย 555) แบบนั้นมันก็คงไม่เท่า 2.1 ครับ
    ถ้าเน้นเบสมาก ๆ แบบที่ว่า 2.0 ให้ได้ไม่พอ ก็คงต้องไป 2.1 ดีกว่าไหม

OverclockZone Member

T20

Rubix
    Guest

แบบว่า ... ใช้ 5.1 อยู่ครับ แล้วมีปัญหาที่ว่า เบสมันไปรบกวนเพื่อนบ้านมากเกินไป
    ... รู้ๆกันอยู่ว่า เสียงเบสนั้นทะลุกำแพงได้อย่างง่ายดาย มันเลยกลายเป็นปัญหาของผมนะครับ
    ... ถ้าผมไม่เปลี่ยนลำโพง ผมอาจมีปัญหากับเพื่อนบ้านได้ เพราะว่ารู้ตัวดี ว่าถ้ามีก็เปิด = =" เดี่ยวเป็นเรื่อง
    ... ตอนนี้เลยต้องหาลำโพงใหม่ใช้

... ว่าแต่ JBL Pro นี่ถือว่าได้เสียงระดับไหนครับ ... พึ่งเอามาต่อ ฟังดูแล้ว เหมื่อนว่าเสียงมันก้องๆยังไงตอบไม่ถูก (มีใช้มาร่วม 10 ปีแล้ว เก่ามากกกกกก ... ตอนนี้ก็ใช้อยู่ด้วย ถอด 5.1 ลงกล่องเตรียมขายแล้ว)
    ... com2 เนี่ย ใช้ Bose Companion 2 รึป่าวครับ ราคามือ 1 ประมาณเท่าไหร่ครับ (หาได้ที่ไหนด้วย รู้สึกว่ายี่ห้อนี่ออกแนวหายาก)
    ... อีกตัว T20/T40 นี่เสียงประมาณไหนครับ ตอนแรกเล็ง T40 ไว้ จริงๆก็ลืมนึกถึง Bose ด้วยละ ไม่ได้ติดตามเรื่องพวกนี้นานจัด
    Last edited by Rubix; 12 Feb 2009 at 23:06:27.

OverclockZone Member ORiOri's Avatar

ห็นว่าท่านจะหา DAC มาใช้ด้วย
    ผมว่าเปลี่ยนไปใช้หูฟังดี ๆ ดูไหมครับ (งบเเหลือก็จัด amp ไปอีก)

เดี๋ยวท่านไปซื้อลำโพงมาใหม่ แล้วเบสจะไม่ถูกใจท่านนะ
    ถ้าเปิดดัง ๆ มันก็มีเสียงเล็ดลอดออกไปอยู่ดี

ไม่อย่างงั้นต้องหาพวกแผ่นฉนวนกันเสียงทั้งหลายมาติดครับ ทำเป็นห้องเก็บเสียงกันเลย (วุ่นวายไปกันใหญ่ 555)

bose com 2 จำได้ว่าในไทยประมาณ 7,000 มั้งครับ ไม่ค่อยแน่ใจ

OverclockZone Member leahlover's Avatar

t20 กะ com 2

t20 แหลมดี กลางดี เบสดัน eq ขึ้นหน่อย แต่ขายไปแล้ว ชอบเสียงมัีนนะ

com 2 เบสบวม กลางพุ่ง แหลมหาย แต่ผมก็ยังใช้อยู่ที่ออฟฟิต เพราะไม่อยากให้เบสไปกวนคนรอบข้าง
    แต่ต้องหา dac เสียงใสๆ มาช่วยหน่อย โอเคเลย ผมใช้กะ music sx เติมเต็มพอดีเลยครับ

ลำโพง 2.0 ใช้กะคอม มันมีข้อแม้อยู่นะครับ มันจะเปิดได้ไม่ดังมาก ไม่งั้นเสียงเพี้ยนบรม เบสจะห่วยมาเลย
    เน้นเบสหน่อย น่าจะไป com 2 เลยครับ น่าจะถูกใจ เสียงกระเดื้อง มีตึ๊บๆ เล็กๆเลยนะครับ

OverclockZone Member papababa's Avatar

ลอง อัลเทค FX3022 ดูสิครับ เป็น 2.2 (ลำโพง2ตัวแต่มีซับใต้พื้นแซทฯทั้ง2ข้าง)
    ลองแล้วมาบอกกับด้วยนะครับ อิอิอิ

Rubix
    Guest

เบสบวมเนี่ย ... ได้ยินคนพูดมาหลายทีแล้ว ... มันเป็นไงหว่า ><

com2 ตอนนี้สนใจครับ ราคาพอๆกะ T40 ... แต่เห็นบอกว่าแหลมหายนี่ เริ่มคิด ... แต่ยี่ห้อมันก็ดี(มาก) นะเออ

T40 ก็ยังสนใจเพราะว่าชอบแนวเสียงของ Creative มาแต่ไหนแต่ไร ... Sound Card ก็ Audigy (1นะ)

ตัดสินใจยากเย็น ><

เอ่อ .... Altec FX3022 พึ่งเคยได้ยิน ... ไปกด Search เข้าไป โหหหห หน้าตา ได้ใจ 2.2 ขอบอกว่าหาแบบนี้มานานมากกกกก ไม่คิดว่าจะเจอคนทำมาให้ใช้ ... หาข้อมูล + ที่ซื้อต่อ หุหุ .. ถ้าราคาไม่แรงหนัก น่าลอง

OverclockZone Member Lui's Avatar

ต้องถามว่าชอบฟังเพลงแนวไหน
    ถ้าไม่เน้นเบสคงต้องJBLแล้วแหละ
    acousticก็BOSE
    Rockตลาดทั่วไปก็Altec
    soft popนิ่มๆเนิบๆก็JBL
    ถ้าตื้ดๆดึ้งๆตามร้านเหล้าก็Klipschเลยฟังแล้วจะไม่อยากเข้าร้านที่เปิดredราคาไม่ถึง1500เลยอารมณ์แบบฟังอยู่บ้านเสียงดีกว่า

แต่ถ้ากลัวลั่นเกรงใจคนอื่นก็หูฟังเถอะส่วนตัวดีจบปัญหา

OverclockZone Member leahlover's Avatar

โดยส่วนตัว ผมหาลำโพงที่เบสไม่กวนห้องข้างๆมานาน สรุปที่ 2.0 ครับ ถ้ามีซับ เบาเบส เสียงกะหลั่วมาก เบสสลายไปเลย

เบสบวมนี้หมายถึงมันให้มาเยอะเกินที่ควารจะเป็น นึกถึงลำโพงงานวัดที่เน้นเบสเยอะๆ
    แต่ลำโพงมันไม่ได้งานวัดนะครับ ถ้ารู้จักปรับมันหน่อย

ส่วนเสียงแหลม ผมฟังเสียงจัดเหมือนกันนะ ผมชอบแหลมกรุ๊งกริ๊ง หน่อยเปิดเบาๆ คลอๆ แล้วมัน สบายใจดี ไม่อึดอัด ถ้าคุณฟังบางทีอาจเสียงแหลมอาจจะไม่หายก็ได้

สไตล์โบสละครับ กลาง กะ เบส นำมาเลย แหลมไม่จัด ฟังได้นาน

เบสบวม ก็ประมาณย่านเสียงต่ำมันมากแต่ไม่ได้คุณภาพ และเบลอ บวม ลามไปจนเสียงเบสเก็บตัวช้าอืด เสียงไปกวนย่านอื่น กลบกวนเสียงกลาง เสียงแหลมกรุ๊งกริ๊งเจอเบสเข้าแทรก ยิ่งบวมมากยิ่งฟังไม่ค่อยรู้เรื่องแยกแยะรายละเอียดลำบาก มีแต่เสียงเบสบุ่งๆ ๆ
    ทดลองได้ในพวกลำโพง saag เปิดดัง ๆ

ปล. ผมยังคงแนะนำหูฟังดีกว่าครับ ถ้าต้องการความเป็นส่วนตัว ไม่รบกวนผู้อื่น หูฟังคุณภาพดี ๆ ราคาถูกกว่าลำโพงดี ๆ

Quote Originally Posted by Rubix View Post
    เบสบวมเนี่ย ... ได้ยินคนพูดมาหลายทีแล้ว ... มันเป็นไงหว่า ><

com2 ตอนนี้สนใจครับ ราคาพอๆกะ T40 ... แต่เห็นบอกว่าแหลมหายนี่ เริ่มคิด ... แต่ยี่ห้อมันก็ดี(มาก) นะเออ

T40 ก็ยังสนใจเพราะว่าชอบแนวเสียงของ Creative มาแต่ไหนแต่ไร ... Sound Card ก็ Audigy (1นะ)

ตัดสินใจยากเย็น ><

เอ่อ .... Altec FX3022 พึ่งเคยได้ยิน ... ไปกด Search เข้าไป โหหหห หน้าตา ได้ใจ 2.2 ขอบอกว่าหาแบบนี้มานานมากกกกก ไม่คิดว่าจะเจอคนทำมาให้ใช้ ... หาข้อมูล + ที่ซื้อต่อ หุหุ .. ถ้าราคาไม่แรงหนัก น่าลอง
    เจอแล้วครับ มันอยู่ที่นี่ครับ
    http://advice.computerok.co.th/~advi...p=014&pageid=2
    5150 บาท ครับ

Rubix
    Guest

เมื่อกี้ ไปอ่าน Review ของ Altec FX3022 มา ... รวมๆเค้าบอกว่า เบสนี่ พอๆกะ 2.1 บางตัวเลย แต่เค้าติข้อเดียวกะ HD50 เลย ... มันไม่มีปุ่มปรับเบส/แหลม ... แล้วเบสที่มันให้มาแรงมาก ลดไม่ได้ ต้องไปลดเอาใน software เอา หุหุ โหดใช่เล่น

ราคาขายหน้าเวป(ไหนก้ไม่รู้ เชื่อถือได้รึป่าวไม่แน่ใจ แต่ผมไม่ัสั่งกะเค้าแน่ๆ) เกือบ 6พัน
    ราคา น่าสนมากมาย ถ้าไม่ติดข้างห้องนะ อาจลงเอยที่ตัวนี้ ... แต่ติดข้างห้อง -*-

... ส่วนหูฟังนี่ ผมก็มีตัวดีพอสมควรอยู่ครับ . แต่จะให้ยัดหูฟังทั้งวันนี่ ไม่ไหว ตอนนี้เล่นเกมส์ อยากเปิดดังหน่อย ก็หูฟังอยู่แล้ว

--------------------------------------
    มีซับ ผมก็เปิดเบาไม่เป็นอีกละ เบามากไป หายหมด ทำใจฟังไม่ได้อีก เอือกๆๆๆ
    ผมชอบนะ ลำโพงงานวัด แหะๆๆๆ ... แต่ก่อน ที่บ้านทำงานเกี่ยวกับเรื่องเครื่องเสียงครับ ฟังทุกวัน แอมป์เท่าไหร่ไม่มั่นใจ แต่มันขับลำโพง 15" *2 หุหุ

สงสัย ผมต้องไปหาทางลองฟังเสียง com2 แล้วละงานนี้ ชักเริ่มสนใจมากขึ้นละ (ว่าแต่ มันไม่มีที่ปรับ เบส/แหลม ใช่มะครับ หุหุ)

ps ... รู้สึกว่า จะมีคนส่วนน้อยที่เคยมีปัญหา ไม่อยากรบกวนห้องข้างเคียง แฮะ ... ดีจังวุ้ย ผมโดนตลอดศกเลย อยู่บ้านแม่ก็บ่นอีก

Rubix
    Guest

advice นี่เค้าต้องเป็นสมาชิกเท่านั้นไม่ใช่รึครับ ไม่งั้นก็สั่งไม่ได้ (เพื่อนเป็น dealer เค้าอยู่)
    แต่ FX3022 นี่จอดก่อน เจอ review ว่าเบสหนักเข้าไป พักยาว

หูฟัง เป็นอีกทางเลือกที่ให้อะไรหลายๆ อย่าง เสียงบางอย่างที่ไม่เคยได้ยินจากลำโพง
    ก้อาจจะได้ยิน

เสียอย่างเดียว มันไม่สะดวก เวลาเดินไปมา กะ เจ็บหูเวลาฟังนานๆ แค่นั้นเองครับ

ก็นะซับตั้ง 2 ลูก ก็ควรจะดังอยู่ครับ แหะๆ

com 2 ก็เบสมันก็เยอะนะ ออกแนวบวมๆมากว่า ถ้าจะเอาไม่เยอะจริงๆ t20 ใส แหลม เบสพอประมาณ

ของผมนี้ หามาตลอดจริงๆ ไม่อยากให้เบสล้นไปห้องข้างๆ เพราะลูกสาวนอนอยู่ จะให้ใส่ หูฟังเหมือนกะที่คุณว่า มันก็ไม่ไหว เจ็บหู

com 2 ฟัง กลางคืน ห้องแอร์ บ้านทาวน์เฮ้าน์ ฝ้าทีบาร์ เสียงเบสข้างนอกห้องยังได้ยินนะครับ ปรับเบสไม่ได้ด้วยไปลดที่ eq เอา

ฟังชิวๆ ใสๆ ไปมอง t20 น่าจะดีกว่า พอจะฟังดังๆ เอาหูฟังเอา

Rubix
    Guest

เห็นท่านว่าแต่ T20 ... ถามความเห็นเลยละกัน . ระหว่าง T20 กะ T40 เนี่ย ท่านว่า T40 นี่เป็นยังไง งบไม่ใช่ปัญหาใหญ่มากนัก ... แต่ถ้ามันจ่ายไปแล้วเหมือนไม่ได้อะไรขึ้นมามันก็ไม่น่าจ่ายนะ (ตั้ง 2พันกว่าแนะ ^^")

... แรกๆผมก็สนใน T20 เพราะว่า Spec T20/T40 นี่เหมือนกันทุกอย่างเลย ต่างกันอย่างเดียว เพิ่มลำโพงมาให้ดอกนึง
    .. แต่พอไปหาอ่าน review พวกเวปนอกเนี่ย เจอปัญหาที่คนส่วนใหญ่โดนกันในเมืองนอก คือลำโพงขาดครับ . ผมเลยสงสัยว่า ที่ Creative ออก T40 มาเนี่ย เพื่อแก้ปัญหานี่รึป่าว . เพราะผมก็คิดว่า บางโอกาส ก็คงจะเปิดดังพอสมควรอยู่เหมือนกัน(ตามที่ลำโพงรับได้ เสียงไม่แตก)

------------------------
    - ตอนนี้ ผมคิดว่า คงไปหาฟัง Bose Com.2 กะ T20/T40 (3022 แถมอีกตัว ถ้าเจอ) ให้ได้ก่อน ค่อยตัดสินใจดีกว่า ... แต่ยัีงไง มีข้อมูลก็ดีกว่าไม่มีข้อมูลละนะ ^^
    Last edited by Rubix; 13 Feb 2009 at 01:24:31.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks