Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีดู m.2 ความเร็วสูงสุดที่ เมนบอร์ดรองรับ ดูยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีดู m.2 ความเร็วสูงสุดที่ เมนบอร์ดรองรับ ดูยังไงครับ

https://www.msi.com/Motherboard/X470.../Specification

ของผมใช้ตัวนี้ครับ มี m.2 ที่เมนบอร์ด 2 ช่อง ใส่ 970evo ไปตัวหนึ่งว่าจะซื้อ transcend 220s read 3500/2800 มาอยากรู้ว่าดูยังไงครับ ว่าเมนบอร์ดมันรองรับความเร็วเท่าไหร่ มันเหมือนมีหมายเหตุอะไรด้วย

2 x PCIe 3.0 x16 slots (PCIE_1, PCIE_4)
    Ryzen™ Desktop Processors support x16/x0, x8/x8 mode
    Ryzen™ Desktop Processors with Radeon Vega Graphics and A-Series/ Athlon™ X4 processors support x8/x0 mode
    AMD® Athlon™ with Radeon™ Vega Graphics processors support x4/x0 modes
    1 x PCIe 2.0 x16 slot (PCIE_6, supports x4 mode)1
    3 x PCIe 2.0 x1 slots
    PCI_E6 slot will be unavailable when installing M.2 PCIe SSD in M2_2 slot.

สงสัยต้องจัดแบบบอร์ด apex ที่ทำการ์ดเสียบแล้ววิ่งเต็ม

หรือหาการ์ดแปลงมาเสียบเพิ่ม

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      [ATTACH=CONFIG]4405373[/ATTACH]

สงสัยต้องจัดแบบบอร์ด apex ที่ทำการ์ดเสียบแล้ววิ่งเต็ม

หรือหาการ์ดแปลงมาเสียบเพิ่ม
      คือยังไงครับ m.2 วิ่งไม่เต็มหรอครับ มันดูตรงไหน

Comment

ก่อนอื่นดูตารางข้างล่างนี้ก่อนครับ

SSD ที่ท่านจะซื้อเป็น Gen3 x4

บอร์ดของท่านช่องแรกเป็น Gen3 x4 วิ่งเต็ม

แต่ช่องล่าง Gen2 x4 SSD จะวิ่งเท่ากับอุปกรณ์ที่ความเร็วต่ำสุด ถ้าเอาตัวที่ซื้อมาใส่ ก็จะวิ่งแค่ Gen2 x4 ความเร็วเหลือครึ่งเดียว

Comment

Originally posted by osxp View Post
          ก่อนอื่นดูตารางข้างล่างนี้ก่อนครับ

SSD ที่ท่านจะซื้อเป็น Gen3 x4

บอร์ดของท่านช่องแรกเป็น Gen3 x4 วิ่งเต็ม

แต่ช่องล่าง Gen2 x4 SSD จะวิ่งเท่ากับอุปกรณ์ที่ความเร็วต่ำสุด ถ้าเอาตัวที่ซื้อมาใส่ ก็จะวิ่งแค่ Gen2 x4 ความเร็วเหลือครึ่งเดียว
          ขอบคุณครับ

Comment

ผมซื้อ transcend 512 มา
            r 1800 w 1500

ถ้าใส่ช่อง m.2 pcie2x4 จะวิ่งเต็มใช่ไหมสั่งมาแล้ว
            t110s

Comment

Originally posted by nguan08 View Post
              ผมซื้อ transcend 512 มา
              r 1800 w 1500

ถ้าใส่ช่อง m.2 pcie2x4 จะวิ่งเต็มใช่ไหมสั่งมาแล้ว
              t110s
              เต็มครัช

Comment

MP510 บน pcie2.0x4 MB x58 ก็ได้แค่นี้ครับ ch1.jpg
                Transcend คุณน่าจะซื้อ 220S มันแพงกว่า 110S ไม่กี่ร้อยบาท
                จะไม่เผื่ออนาคตย้ายไปใช้ Pci3.0 เต็ม Spec บ้างหรือครับ
                ผมซื้อ Corsair ตัวนี้ก็เพราะค่า TBW มันมหาศาล ราคามันลดลงมาพอๆกับ 220S
                แบ่งส่วนหนึ่งไปทำเป็น Cache ให้ HD ตรงนี้มันจะกินค่า TBW เยอะ
                แต่มันทำให้ HD เร็วขึ้น วัดตาม Program จริงหรือหรอกก็ไม่รู้ HD Sata2 ได้ขนาดนี้ครับ ch2.jpg
                Seagate 4TB รุ่นกระจอกครับ

ราคา M.2 NVME ถ้ามันถูกกว่าหรือเท่ากับ SSD และถ้า MB มีช่อง มี Pci lane ให้ใช้แม้จะแค่ Pci2.0 ก็เร็วกว่า Sata3 SSD 2-3 เท่า
                สายไฟก็ไม่เกะกะ เลือกได้ครับ

Comment

Comment

Working...
                  X