Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมพิวเตอร์สำนักงาน งบ 16500.- spec แบบนี้ถือว่าได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมพิวเตอร์สำนักงาน งบ 16500.- spec แบบนี้ถือว่าได้มั้ยครับ

พอดีจะประกอบคอมใช้งานภายในสำนักงาน งบ 16500
    spec ตามรูปด้านล่างต้องปรับแก้อะไรมั้ยครับ
    เน้นไปทางงานเอกสาร และการใช้งานผ่านอินเทอร์เน็ตหลายหน้าต่าง

สเปคที่ระบุก็โอเคแล้วครับ
    แรม 8GB + ssd ก็เพียงพอกับการใช้งานที่ระบุมา

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      สเปคที่ระบุก็โอเคแล้วครับ
      แรม 8GB + ssd ก็เพียงพอกับการใช้งานที่ระบุมา
      ตัว 9400f ไม่มีการ์ดจอ จะมีผลต่อการแสดงผลในการทำงานมั้ยครับ หรือควรเลือกรุ่นที่มีการ์ดจอดีกว่า

Comment

เพิ่มการ์ดจอด้วย หรือ

CPU INTEL Core i3-8100 4,340
        MB ASROCK H310M-HDV 1,740
        RAM TEAMGROUP TEAM T-Force DARK DDR4 2400 8GB(4Gx2) Gray 1,520
        SSD SAMSUNG 860 EVO 250GB 1,715
        PSU SILVERSTONE ST50F-ES230 500W 80+ 1,200
        CASE AERO COOL Split TG RGB 910
        MONITOR ASUS VZ249HE 4,120
        ราคา15,545
        Last edited by CK; 19 Jun 2019, 09:42:18.

Comment

Originally posted by zeeluies View Post
          ตัว 9400f ไม่มีการ์ดจอ จะมีผลต่อการแสดงผลในการทำงานมั้ยครับ หรือควรเลือกรุ่นที่มีการ์ดจอดีกว่า
          555 ลืมดูเลย
          แนะนำหา cpu ที่มี igpu ในตัวดีกว่าครับ
          งานเอกสารไม่จำเป็นต้องใช้การ์ดจอแยกแต่อย่างใด

แต่ราคารุ่นที่มี igpu อย่าง i5 8400/9400 ก็โดดไปอีกเป็นพัน
          เป็นผมเลือกใช้ i3 8100 แทนดีกว่า
          สงสัยทำไม i5 8400 ราคายังสูงซะอย่างนั้นนะ เพิ่งเห็นราคาลงมาที่ 5 พันกว่าอยู่เลยนี่

หรือจะเล่น Ryzen 2200G/2400G ก็ได้ครับ จะได้ไม่เกินงบ
          Last edited by taibkk; 19 Jun 2019, 09:39:19.

Comment

ADVICE

Comment

ใส่แรม 8GB ครับ ขั้นต่ำ ใส่เป็นคู่ก็ดี ไม่ใส่ก็ได้
              ราคา DDR4 2666 16GB 8x2 ที่ jib แค่ 2300 นิด ๆ เอง
              ซื้อตัวเดียว 8GB ก็ประมาณ 1200

เปิดเวบเยอะหน้าสมัยนี้ ใช้แรมเยอะ
              Last edited by taibkk; 19 Jun 2019, 09:52:43.

Comment

หรือไปเล่น ryzen 5 ดีกว่ามั้ยครับ เพราะใช้ทำงานเป็นหลักด้วย ไม่ได้เล่นเกม
                เต็มที่พนักงานก็เปิด youtube facebook

Comment

ถ้าสเป็คนี้หละครับ ได้มั้ย

Comment

R5 2600 ไม่ gpu ในตัว

แนะนำ 2400G ครับ ถ้าจะเล่น ryzen
                    8 เธรดกับการใช้งานดังกล่าวถือว่าเหลือ ๆ
                    ผมใช้ cpu 4 เธรดอยู่เลยครับ
                    เปิดหน้าเวบจำนวนมากก็ไม่ได้ช้าอะไร
                    ขอแค่มีแรมเพียงพอ ยังไงก็ไหลลื่น
                    Last edited by taibkk; 19 Jun 2019, 11:37:08.

Comment

Originally posted by zeeluies View Post
                      หรือไปเล่น ryzen 5 ดีกว่ามั้ยครับ เพราะใช้ทำงานเป็นหลักด้วย ไม่ได้เล่นเกม
                      เต็มที่พนักงานก็เปิด youtube facebook
                      Intel Core i5 ดีกว่าครัช

Comment

กำลังหาสเปคเกมส์ งบ10000 MB CPU GPU RAM มีpower 500w แท้แล้ว สนใจ AMD แนะนำด้วยคับ

Comment

Originally posted by peng-sp View Post
                          กำลังหาสเปคเกมส์ งบ10000 MB CPU GPU RAM มีpower 500w แท้แล้ว สนใจ AMD แนะนำด้วยคับ
                          แนะนำให้ตั้งกระทู้ใหม่ครับ

และระบุเกมที่จะเล่นมาด้วย

Comment

พูดถึงสำนักงาน ที่ทำงานท่านถูกกับ LOGO AMD ไหมครับ เพราะที่เก่าผมนี่ต้อง INTEL เท่านั้น

Comment

Originally posted by bandit_m View Post
                              พูดถึงสำนักงาน ที่ทำงานท่านถูกกับ LOGO AMD ไหมครับ เพราะที่เก่าผมนี่ต้อง INTEL เท่านั้น
                              เสนอไปก็ไม่ผ่านนะ

Comment

Working...
                              X