Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฺBus Ram ใน cpu z กับใน task manger โชว์ไม่ตรงกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอให้เป็นที่บอร์ดเถอะ
    เพราะอาการนี้ผมเคยเจอ cpu imc เสีย เพราะถอดใส่ ๆ cpu

Comment

taichi กับ aorus ตัว pro wifi
      ตอนแรกผมก็จะเอา taichi เหมือนกัน
      ราคาก็ไม่ต่างกันมาก อีกอย่างผู้ใช้ asrock สังคมแลกเปลี่ยนใหญ่กว่า
      ดูจริงจังถ้าจะเลือกเพื่อการ oc

แต่ตอนนั้นผมไปเจอร้านใน shopee ลดมาเหลือแค่ 6000
      ผมเลยเลือก aorus แทน

จริง ๆ อยากได้ XI gene ไม่ก็ Apex แต่ราคายังโหด มือสองยังไม่มีใครปล่อย
      มาดู taichi ก็อยากได้ตัว pro เพราะดูเต็มบอร์ดดี

พอเจอ pro wifi ก็เลยขอเล่นดูสักรอบ แต่ยอมรับไม่ชินกับเมนูเลยครับ
      หน้าตาไบออสสู้ rog ไม่ได้ ผมว่า asrock ยังดูปรับแต่งได้สนุกกว่า

ตอนนี้เลยไม่ค่อยได้ซนอะไร ใช้งานอย่างเดียว
      ก็ได้อีกอารมณ์นะ แต่ถ้าคนชอบ oc หรือปรับแต่งเยอะ ๆ คงเลือก taichi กันละมัง

Comment

ผมเคยเกือบจะ(อีกนิดนึง)ได้ซื้อ apex อยู่เหมือนกันคับท่าน bkk ช่วงนั้นกำลังหน้ามืดได้ที่เลย(จะออกไปกดตังแล้วด้วย) สักพักพอทำใจเริ่มคิดๆดูใหม่ต้องมารื้อประกอบใหม่แถมตัวผมนานน๊านนนทีจะ oc ให้หายคันมือบ้างเท่านั้นส่วนมากใช้เดิมๆเนี่ยแหละคิดได้ว่าใช้ไม่คุ้มเลยพักไว้ได้ทัน(แต่ก็ไม่แน่ถ้าวันนั้นซื้อมาคงไม่หยุดที่ 9600k ต้องไปหาเอา 8086k มาเล่นให้มันสมน้ำสมเนื้อสิ้นเปลืองไปอี๊กกก เหอๆกิเลสล้วนๆพูดละก็คันเลย)

Comment

Originally posted by sperrr View Post
          ผมเคยเกือบจะ(อีกนิดนึง)ได้ซื้อ apex อยู่เหมือนกันคับท่าน bkk ช่วงนั้นกำลังหน้ามืดได้ที่เลย(จะออกไปกดตังแล้วด้วย) สักพักพอทำใจเริ่มคิดๆดูใหม่ต้องมารื้อประกอบใหม่แถมตัวผมนานน๊านนนทีจะ oc ให้หายคันมือบ้างเท่านั้นส่วนมากใช้เดิมๆเนี่ยแหละคิดได้ว่าใช้ไม่คุ้มเลยพักไว้ได้ทัน(แต่ก็ไม่แน่ถ้าวันนั้นซื้อมาคงไม่หยุดที่ 9600k ต้องไปหาเอา 8086k มาเล่นให้มันสมน้ำสมเนื้อสิ้นเปลืองไปอี๊กกก เหอๆกิเลสล้วนๆพูดละก็คันเลย)
          rog พาหน้ามืดจริงครับ ผมยังเก็บ vii hero / viii gene ไว้เลย
          ส่วน oc สำหรับผมไม่ใช่เรื่องใหญ่เท่าไร แค่ขอเมนูที่ง่าย ๆ มีการบ้านให้ลอกก็พอ

พอมาใช้ aorus จะหาการบ้านลอกก็ไม่ค่อยเจอ แถมในบอร์ดเราก็ใช้ asus กันเยอะ
          เวลาเค้าคุยเรื่องการปรับแต่งกัน บางทีเราก็งง ๆ เพราะเมนูคนละเรื่องเลย

ตอนนั้นคำนวณแล้ว ถ้าเอา cpu 9700k กับบอร์ด XI gene คงทะลุ 30k แน่
          เลยไปจบที่ซื้อ 8350k มาลอง oc 5.0GHz ก่อน ที่ 4000 บาท + ผ่า 500
          และได้ z390 pro wifi ที่ 6000
          จบที่ 10k + นิดเดียว
          เพราะตอนนั้นแค่อยากหา cpu แตะ 5.0GHz แบบง่ายเฉย ๆ ไม่เน้นอะไรมาก
          8350k ก็ปล่อยทิ้งได้ทุกเมื่อ รอ 9700kf ขายไทยไรงี้

ทุกวันนี้เล่นเวบ ดูหนัง เล่นเกมอยู่แค่ civ / pubg pc / hon
          ซึ่งก็ดัน 1080ti ได้สุดหลอดอย่างน่าพอใจ แถมไม่ร้อนเหมือน 4790k@4.8 ด้วย ที่ทะลุ 80-85c บ่อย ๆ

ส่วนตัวไม่ได้รีบอะไร กำลังฝึกดัดท่อน้าเปิดอยู่ครับ ถ้าทำเสร็จคงจัด 9700kf ตามเดิมที่อยากได้มานาน ขอ 5.0GHz all core ไม่เกิน 70c พอ
          คงไม่เอา HT แล้วล่ะ เพราะถ้าได้ 9900kf มา ผมก็ปิด HT อยู่ดี

Comment

Originally posted by sonofabom View Post
            ขอให้เป็นที่บอร์ดเถอะ
            เพราะอาการนี้ผมเคยเจอ cpu imc เสีย เพราะถอดใส่ ๆ cpu
            โอ้.... ถ้าเป็นที่ CPU นี่ปวดใจเลยครับ
            ตอนของคุณ sonofabom เป็นนี่ใส่แบบ single core บัสวิ่งปกติไหมครับ หรือว่าผิดปกติทั้ง single และ dual ครับ

Comment

****อัพเดทครับ*****

บอร์ดเสียครับผม ถอดอันใหม่มาแล้วครับ Taichi ไม่มี Asus ROG Strix ไม่โดนใจ
              สรุปได้ Aorus รุ่นเดิมมา แรมเลยกลายเป็น 4 แถวเลย :P

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ

Comment

น่าจัด 4 แถว rgb ครับ
                อิอิ

ฟรุ้งฟริ้งเลย

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                  น่าจัด 4 แถว rgb ครับ
                  อิอิ

ฟรุ้งฟริ้งเลย
                  หมดตัวแล้วครับตอนนี้ คงต้องขายคู่สีแดงแล้วไปซื้อตัวดัมมี่มาใสให้ครบครับ แฮ่ๆ

Comment

ดัมมี่นี่มีกี่รุ่นครับ พอจะทราบไหมครับ สนใจ
                    พอดีใช้ 16GB x 2 ของ Kingston predator rgb

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                      ดัมมี่นี่มีกี่รุ่นครับ พอจะทราบไหมครับ สนใจ
                      พอดีใช้ 16GB x 2 ของ Kingston predator rgb
                      ของ Predator ผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ ตอนนี้แรมถูกจัดมาอีกสัก 2 แถวสิครับ ครบ 4 พอดี อิอิ

Comment

Originally posted by INRI View Post
                        ของ Predator ผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ ตอนนี้แรมถูกจัดมาอีกสัก 2 แถวสิครับ ครบ 4 พอดี อิอิ
                        64GB กับ 8350K
                        55555

จริง ๆ ว่าจะขายไปซื้อ 8GB x 2 แทน เห็นราคามือสองแล้วเจ็บ

Comment

64GB กับ 8350K
                          55555

จริง ๆ ว่าจะขายไปซื้อ 8GB x 2 แทน เห็นราคามือสองแล้วเจ็บ
                          เจ็บใจจริงๆครับราคาแรมตอนนี้ สำหรับคนที่เพิ่งซื้อเมื่อปลายปีทีแล้ว นี่ผมได้ตัว rgb pro มาเมื่อวันก่อน 3,610 เองครับ
                          ส่วน LPX อันเก่าตอนนู้นซื้อมาเกือบ 6 พันได้ T_T

Comment

เป็นปกติ
                            แรมผมยิ่งซื้อมาเกือบหมื่น 8GB/4000 x 2

Comment

Working...
                            X