Announcement

Collapse
No announcement yet.

Brand อะไหล่คอม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by taibkk View Post
    หลายแบรนด์ก็โรงงานในจีนทั้งนั้นอะครับ

Gainward นี่เหมือนจะเป็นการทำตลาดแบบมัลติแบรนด์ของผู้ผลิตในจีนนะครับ
    ใช่ครับ ส่วนมาก อาจจะทั้งหมด ก็โรงงานในจีน (เพราะค่าแรงถูก) ครับ

ที่ผมหมายถึง บริษัทต้นกำเนิดนะครับหรือผู้ก่อตั้ง คือประเทศอื่นที่ไม่ใช่ไต้หวันนะครับ

ผมแค่สงสัยว่าทำไม ถึงมีแต่ไต้หวันซะส่วนใหญ่

Comment

น่าจะเป็นนโยบายทางเศรษฐกิจสมัยนั้นของเมกาด้วยน่ะครับ
      มีการเมืองเข้ามาขับเคลื่อนอีกทาง

ต้องย้อนไปช่วงสงครามโลก 2 นู่นเลย

ได้ทั้งความร่วมมือทางการเมือง และเศรษฐกิจในภูมิภาคนี้ไปในตัว

เคยอ่านบทความการเติบโตทางเศรษฐกิจของไต้หวันในเนตนี่แหล่ะ แต่หาไม่เจอ

ไปค้นอันนี้มาแทน

https://www.the101.world/7-lessons-f...n-to-thailand/

ซึ่งเรื่องความเป็นเอกเทศจากจีนนั้น ผมมองว่าเฉพาะการเมืองมากกว่าครับ
      ในความร่วมมือในด้านการผลิต รวมถึงเทคโนโลยีต่าง ๆ
      ไต้หวันกับจีนก็มีผลประโยชน์ร่วมกันมหาศาล

ดูอย่าง foxconn บ.ของมหาเศรษฐีและนักการเมืองใหญ่ของไต้หวัน ก็มีโรงงานขนาดใหญ่ในจีน มีกำลังการผลิตติดอันดับต้น ๆ โลก

ซึ่งล่าสุดเค้ากำลังลงรับเลือกตั้ง ปธน.ของไต้หวัน ซึ่งผมมองว่ายิ่งส่งเสริมท่าทีความร่วมมือจีน-ไต้หวันให้มากขึ้นแน่นอน
      แม้จะมีข่าวว่าเมกาจะพยายามกีดกันทางการค้า แต่ท้ายสุดผมเชื่อว่าผู้นำไต้หวันก็ต้องเลือกเจรจาเพื่อรักษาผลประโยชน์มหาศาลอยู่ดีครับ
      ต่อให้มีข่าวว่าจะย้ายโรงงาน ส่วนตัวผมว่าแค่เอาใจเมกาเฉย ๆ จะย้ายปุบปับทันทีคงไม่ได้ ไม่เหมือนการย้ายบ้านทั่วไปแน่นอน
      Last edited by taibkk; 22 Jun 2019, 09:19:06.

Comment

Working...
      X