Announcement

Collapse
No announcement yet.

Brand อะไหล่คอม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Brand อะไหล่คอม

สงสัยว่า Brand อะไหล่คอม เอาทั่วโลกนะครับ ไม่เฉพาะประเทศไทย
    มี Brand ที่นอกเหนือจาก จีน ไต้หวันไหมครับ
    จะมีแต่ CPU AMD INTEL จาก อเมริกา
    แต่ พวก เมนบอร์ด การ์ดจอ จากจีน จาก ไต้หวันหมดเลย
    เช่น asus asrock gigabyte ecs msi biosstar
    แต่มี mainboard intel มั้ง นอกเหนือจาก จีน แต่ไม่ค่อยเห็นละ

แล้วพวกคอม Brand ใช้อะไหล่จากจีนไต้หวันหรือเปล่า พวก dell hp

ต้องดูว่าเป็นชิ้นไหนอะครับ
    จริง ๆ cpu ก็ผลิตในหลาย ๆ ส่วนของโลกนะครับ

ส่วนโรงงานผลิตก็จะมีทั้งจากจีนและไต้หวัน และน่าจะกระจายมาแถวบ้านเราด้วย เพราะค่าแรงแสนถูก
    ถ้าซับซ้อนมากก็อาจจะมีบางชิ้นมาจากญี่ปุ่น เกาหลี

ส่วนโรงงานในจีนผันตัวจากแค่ผู้รับจ้างผลิตเป็นผู้ขายสร้างแบรนด์เองก็มี
    โรงงานใหญ่ ๆ ก็อยู่ที่เชินเจิ้น ส่วน บ.แม่หลายเจ้า ก็แค่ข้ามมาฝั่งฮ่องกง
    บางเจ้าอย่าง lenovo ก็ซื้อ บ. อื่นซะเลย ขยายตัวแบบทันใจ

แต่ถ้าจะหมายถึงแบรนด์จากประเทศอื่น ผมว่าคงยากจะไม่ใช้อะไหล่มาจากไต้หวันหรือจีน

หรือแบรนด์แปลก ๆ บางเจ้า ก็เอาของที่โรงงานจีนผลิตทั้งชิ้น มาใส่แบรนด์ตัวเองอยู่ดี

อีกอย่างโรงงานในจีนก็ชอบดำเนินการตลาดแบบมัลติแบรนด์ด้วยน่ะครับ
    โรงงานเดียวกัน แต่ขายกระจายไปเมกา ยุโรป เอชียต่าง ๆ โดยใช้คนละชื่อยี่ห้อก็มีบ่อย ๆ
    Last edited by taibkk; 19 Jun 2019, 09:13:35.

Comment

มีอีกบานตะไท Fujitsu , Sony , IBM , HP , Dell , Super Micro ฯลฯ

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
        มีอีกบานตะไท Fujitsu , Sony , IBM , HP , Dell , Super Micro ฯลฯ
        อ่าน ๆ แล้ว เค้าน่าจะถามประมาณว่า แล้วแบรนด์ดัง ๆ อื่น ๆ มีไหม ที่ไม่ใช่อะไหล่หรือชิ้นส่วนจากจีน / ไต้หวันเลยน่ะครับ

ส่วนบอร์ดของ intel เอง ที่ จขกท. เข้าใจว่าไม่ได้มาจากจีน / ไต้หวัน ก็ใช้ชิ้นส่วนในการผลิตจาก foxcomm ที่มีฐานการผลิตในจีนอยู่ดี แต่ก็มีโรงงานที่ประเทศอื่น ๆ ด้วยนะ
        แต่ไม่แน่ใจว่าประกอบในไต้หวันหรือจีน เห็นบอร์ด intel ชอบระบุว่า made in taiwan
        Last edited by taibkk; 19 Jun 2019, 09:33:04.

Comment

Originally posted by taibkk View Post
          อ่าน ๆ แล้ว เค้าน่าจะถามประมาณว่า แล้วแบรนด์ดัง ๆ อื่น ๆ มีไหม ที่ไม่ใช่อะไหล่หรือชิ้นส่วนจากจีน
          ถ้าถามแบบนี้ คำตอบคือไม่น่าจะมี..........

Comment

ขอโทษครับ ที่ถามไม่เคลียร์
            เอาเฉพาะ ประเทศเจ้าของยี่ห้อ ครับ ไม่ถามถึงผลิตที่ไหน อย่าง apple ผลิตที่จีน ก็มี แต่ เจ้าของคือ USA

พวกแบรนด์ sony dell hp ibm ใช้ อะไหล่คอม ของ ยี่ห้อไต้หวันหรือเปล่า พวก ecs asus asrock gigabyte msi
            หรือใช้แบรนด์ของตัวเองเลย

Comment

EVGA นี่น่าจะ USA นะครับ

(ผมดูจาก Wiki นะ)

Comment

Originally posted by kessopha View Post
                ขอโทษครับ ที่ถามไม่เคลียร์
                เอาเฉพาะ ประเทศเจ้าของยี่ห้อ ครับ ไม่ถามถึงผลิตที่ไหน อย่าง apple ผลิตที่จีน ก็มี แต่ เจ้าของคือ USA

พวกแบรนด์ sony dell hp ibm ใช้ อะไหล่คอม ของ ยี่ห้อไต้หวันหรือเปล่า พวก ecs asus asrock gigabyte msi
                หรือใช้แบรนด์ของตัวเองเลย
                ปัจจุบันแทบจะไม่มีแบรนด์ไหนที่ผลิตเองทุกชิ้นส่วนหรอกต้นทุนมันแพง ซื้อจากผู้ผลิตใหญ่ๆมาประกอบถูกกว่า
                เอาแค่ชิพเสียงน่ะ Realtek ก็แทบจะครองโลกอยู่แล้วนะ

ยี่ห้อญี่ปุ่นแท้ๆอย่าง Fujitsu , Sony ก็ใช้อะไหล่บริษัทจีน บางทีผลิตไต้หวัน , จีนทั้งดุ้นด้วยซ้ำ

Comment

ไม่มีจริง ๆ
                  ที่ถามแบบนี้
                  เกี่ยวกับข่าวสงครามการค้าจีน เมกาไหมครับ

Comment

ผมก็สงสัยเหมือนกัน ทำไมเมนบอร์ดมีแต่แบรนด์ไต้หวัน แต่ก็ไม่ได้สนใจ จนมาเจอกระทู้นี้เลยไปเสิร์ชอากู๋
                    ไปเจอคำตอบในพันทิปซึ่งก็น่าจะใช่ตามนั้น คือ เมื่อก่อนประเทศพัฒนาจะทำอุตสาหกรรมแบบ ODM ซึ่งตอนนั้น
                    ไต้หวันคงเป็น OEM ตอนหลังเก่งแล้วก็เลยตั้งแบรนด์เองเลย พัฒนามาเรื่อย ๆ จนติดลมบนในปัจจุบัน
                    ส่วนหน้าใหม่ก็แข่งขันไม่ได้เหลือแค่แบรนด์ที่แข็งแรง

https://pantip.com/topic/31639770

Comment

เจ้าใหม่ ถ้าทุนใหญ่พอ ก็ใช้วิธีขอซื้อกิจการ หรือบางส่วนบางแผนกของกิจการ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                        ไม่มีจริง ๆ
                        ที่ถามแบบนี้
                        เกี่ยวกับข่าวสงครามการค้าจีน เมกาไหมครับ
                        ก็นิดนึงครับ
                        แต่ ไต้หวัน เขาก็เอกเทศจากจีน ไม่น่ามีผลอะไร

แต่แปลก เคยเห็น mainboard intel แต่เดียวนี้ไม่เห็นละ
                        และเท่าๆ ที่ลองค้นหาดู มีบางยี่ห้อที่ไม่ได้เป็นของ ไต้หวัน เช่น

evga ->USA
                        ZOTAC ->CHINA
                        SAPPHIRE ->HONGKONG
                        CORSAIR ->USA
                        Gainward ->GERMANY
                        XFX -> USA
                        RASER ->USA

นอกนั้น ส่วนใหญ่ จะ ไต้หวันหมดเลย
                        มีแต่ พวก GPU CPU จะเป็น USA ซะส่วนใหญ่ เช่น intel amd nvidia ati(amd ซื้อไปแล้ว)

Comment

หลายแบรนด์ก็โรงงานในจีนทั้งนั้นอะครับ

Gainward นี่เหมือนจะเป็นการทำตลาดแบบมัลติแบรนด์ของผู้ผลิตในจีนนะครับ

Comment

Originally posted by kessopha View Post
                            evga ->USA
                            ZOTAC ->CHINA
                            SAPPHIRE ->HONGKONG
                            CORSAIR ->USA
                            Gainward ->GERMANY
                            XFX -> USA
                            RASER ->USA
                            แก้ไขให้นะครับ
                            ZOTAC = Hong Kong
                            Gainward = Taiwan (เดิม) ปัจจุบันเป็นบริษัทในเครือของ Palit Taiwan
                            Razer Inc. = ตั้งบริษัทที่อเมริกาก็จริง แต่หนึ่งในผู้ก่อตั้งเป็นชาวสิงคโปร์
                            และได้รับเงินสนับสนุนหลักจากนักลงทุนชาวฮ่องกง และสิงคโปร์ (Temasek)

Comment

เหลือ XFX ล่ะงั้น

Comment

Working...
                              X