Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องการเสียบสายไฟเมนบอดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องการเสียบสายไฟเมนบอดครับ

ผมใช้เมนบอด รุ่น G31-ES2L ไฟฮาดดิสมันไม่กระพริบอะครับไม่ทราบว่ามันเกิดขึ้นเพราะสาเหตุอะไรผมเสียบสายไฟผิดรึเปล่า ไฟเคนติดนะครับ
    ตอนนี้คอมเล่นได้ปกติ แต่ไฟ ที่เคสมันมี 2ดวง มันติดตลอดเลย2ดวงไม่กระพริบสักดวงเลยอะครับ
    ผมใช้เคสของ cooler master ครับ รบกวนพี่น้องๆด้วยนะครับ
    อยากให้ไฟฮาดดิสมันกระพริบอะครับจะได้รู้ว่ามันทำงานอยู่รึเปล่า ขอบคุณมากครับ

ถ้าใครมีรูปประกอบรึว่าบอกผมให้เข้าใจผมได้ถอดสายใหม่แล้วเสียบเองได้เลยจะขอบคุณมากๆเลยครับ

เปิดคู่มือ แล้วดูว่า ชุดไฟแสดงสถานะของ hdd อยู่อันไหน แล้วลองสลับสายที่เสียบอยู่ที่บอร์ดดูครับ มันจะมีสองสีไม่เหมือนกัน

Comment

ดูหน้า 26 ในคู่มือmb. F_PANEL ลองไล่สายดูใหม่

Comment

อืมผมลองทำดูแล้วครับ สายถูกอะครับ ตามคู่มือเป๊ะๆเลย แต่ไฟฮาดดิสมันไม่กระพริบ แต่มันติดนะครับ เหมือนเดิมอะครับ
        แบบนี้เป็นที่อย่างอื่นได้ใหมครับ

Comment

ลองสลับดูเลยครับ ต่อผิดแน่นอน ไม่แนวนอนก็แนวตั้ง

Comment

Originally posted by kaizahot View Post
            อืมผมลองทำดูแล้วครับ สายถูกอะครับ ตามคู่มือเป๊ะๆเลย แต่ไฟฮาดดิสมันไม่กระพริบ แต่มันติดนะครับ เหมือนเดิมอะครับ
            แบบนี้เป็นที่อย่างอื่นได้ใหมครับ
            มันมี2แถว ไฟhdd มันอยู่แถวที่1(ดูตามในคู่มือ)เขี้ยวที่1เป็นHD+เขี้ยวที่2(ของแถวที่1)เป็นHD-
            ก่อนเสียบช่วยดูแท่งดำๆด้วยครับว่า เลข1อยู่ในวงกลม แล้วตามด้วยHD+... เลข1ในวงกลม แล้วตามด้วยHD-(เลข1ในวงกลมคืนแถวที่1)
            ไม่แน่ว่าสายไฟpanelในเคสคุณเป็นแบบนี้รึเปล่า ไม่เคยใช่ยี่ห้อนี้ ส่วนไฟอีกดวงน่าจะเป็น Power SW ดวงนี้มันติดตลอดอยู่แล้วไม่กะพริบ

Comment

นี่รูปคู่มือครับ hd+ กับ hd- ผมเสียบตามคู่มือเปะเลยครับ ซึ่งสายไฟเคส มันจะเป็นสายไฟติดกันเลยไม่สามารถแยกออกจากกันได้ทำได้แค่เพียงกลับหน้ากลับหลังเท่านั้น ซึ่งผมก็ลองแล้ว สรุปถ้ากลับไปอีกทางไฟฮาดดิสจะไม่ติด สายไฟ สีขาวแดงอะครับปลายสายเขียนใว้ว่า hd led ถ้าเสียบตามคู่มือแล้ว มันไม่สามารถดิ้นข้ามไปช่องไหนได้อีกเลยอะครับเพราะมันแยกแถวให้ชัดเจน รบกวนเพื่อนๆพี่ๆช่วยวิจัยหน่อยครับว่าเป็นเพราะอะไรไฟฮาดดิสมันถึงไม่กระพริบ

Comment

ทำยังไงมันก็ไม่กระพริบมันมีสาเหตุมาจากสิ่งอื่นด้วยไม่ครับ

Comment

Originally posted by slate View Post
                  ลองสลับดูเลยครับ ต่อผิดแน่นอน ไม่แนวนอนก็แนวตั้ง
                  อืมมันต่อได้แต่แนวนอนนี่ครับไม่งั้นมันก็เลยไปแถว 2ก็ไม่เหมือนในคู่มืออะครับ

Comment

จาก#7 ผมพอจะเข้าใจแล้วครับ
                    เมื่อก่อนผมเคยใช้เคสHP มันก็มาประมาณนี้แหละครับ ผมเลยใช้เข็มเย็บผ้า แซะเอาสายไฟออกจากแท่งดำๆจนหมด
                    เพราะมันไม่ตรงกับmb แล้วเสียบเองตามคู่มือ แต่คุณต้องไล่สายดูนะครับว่า สายคู่นี้คืออะไร คู่โน้นคืออะไร สายไหน+สายไหน- หลักจำง่ายๆขั้วลบจะเป็นสีขาวหรือสีดำครับ ผมก็ใช้mbรุ่นเดียวกับท่านนี่แหละ
                    ไงลองถามคนที่ใช้เคส cooler master ดูอีกทีเพื่อความแน่ใจ

Comment

Originally posted by ceo-x View Post
                      จาก#7 ผมพอจะเข้าใจแล้วครับ
                      เมื่อก่อนผมเคยใช้เคสHP มันก็มาประมาณนี้แหละครับ ผมเลยใช้เข็มเย็บผ้า แซะเอาสายไฟออกจากแท่งดำๆจนหมด
                      เพราะมันไม่ตรงกับmb แล้วเสียบเองตามคู่มือ แต่คุณต้องไล่สายดูนะครับว่า สายคู่นี้คืออะไร คู่โน้นคืออะไร สายไหน+สายไหน- หลักจำง่ายๆขั้วลบจะเป็นสีขาวหรือสีดำครับ ผมก็ใช้mbรุ่นเดียวกับท่านนี่แหละ
                      ไงลองถามคนที่ใช้เคส cooler master ดูอีกทีเพื่อความแน่ใจ

เพื่อนผมก็ใช้เคสของ คูลเลอมาสเตอเหมือนกันครับ เพิ่งซื้อมาเมื่อวานนี่เอง แต่ไฟของมันก็กระพริบปกติดีอะครับ ผมเลยงงเลย

แล้วเรื่องที่ท่านบอกใช้เข็มแซะเอาเลย งงอะครับทำไมถูกเลย อิอิ แต่ไงก็ขอบคุณท่านมากครับที่เข้ามาตอบกระทู้ผม ขอบคุณครับ

Comment

ม่ายมีใครรู้แล้วเหรอครับ เฮ้อๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

ลองสลับตำแหน่งที่ 1กับ 3 แล้วรึยังครับ ถ้าไม่หายก็ลองสลับไปเสียบที่ 2 กับ 4 แทนครับ

Comment

Originally posted by slate View Post
                            ลองสลับตำแหน่งที่ 1กับ 3 แล้วรึยังครับ ถ้าไม่หายก็ลองสลับไปเสียบที่ 2 กับ 4 แทนครับ
                            อ่าวงั้นเลยเหรอครับเสียบข้ามไปไม่เป็นอะไรเหรอครับเพราะในคู่มือมันบอกว่าให้เสียบแบบนี้เสียบไปแล้วเมนบอดมันจะ ช๊อตรึเปล่าครับ

Comment

Working...
                            X