Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ แรมไม่ยอมเป็น dual channel

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ แรมไม่ยอมเป็น dual channel

สเป็ค

Fatal1ty B450 Gaming K4
    bios 3.21
    Ryzen 2600
    Memory Kingston HX424C15FB2/8 8GB x 4
    Windows 10 64 bit Pro

เริ่มแรกเลยคือคอมไม่สามารถใช้แรมได้เต็มที่ 100% ลองทุกวิธี ขีดถู เป่าฝุ่น ลงวินใหม่ อัพไบออส ไม่หาย แรมไม่เสียแน่นอน บอร์ดไม่เสียแน่นอน 100%

หาวิธีแก้อยู่ 3 วันเต็มเพราะทำงานไม่ได้ จนได้ไปอ่านว่า cpu ที่ผทใช้ คือ ryzen 2600 ซัพพอร์ทแรมได้แค่ 2 channel

ผมจึงมาดูในไบออส และได้พบว่า แรมผม dual channel ไม่ติด มันเลยอ่านได้ครึ่งเดียว
    https://uppic.cc/d/KLCJ

จะทำยังไงให้เป็น dual chanel เพื่อให้แรมใช้ได้ 100%
    Attached Files

ลองเสียบทีละคู่ ก็ไม่ติด dual หรือครับ ?

clearBios ดูก็ไม่หายหรอครับ ?

มันไม่เกี่ยวว่าวิ่ง single แล้วจะเห็นขนาดแค่ครึ่งเดียว
    ถ้าแรมไม่มีปัญหา สลอตไม่มีปัญหา
    มันต้องเห็นครบทั้ง 32GB ครับ

เบื้องต้นแนะนำเทสใส่แรมทีละตัว เช็คไล่ทีละสลอต
    เอายางลบถู ๆ ด้วย
    การที่มันขึ้นใน task manager ในส่วน hardware reserved
    เป็นไปได้ที่แรมมีปัญหาอยู่ หรือมีบางชิ้น cpu/mb/ram มีปัญหาแฝง แม้เห็นครบก็ตาม

ลองถอด cpu ออกมาดูขาด้วยก็ดีครับ

ถ้าแก้ไม่ได้ อาจจะต้องหาบอร์ดสลับเทส
    Last edited by taibkk; 25 Jun 2019, 06:53:15.

Comment

Working...
    X