Announcement

Collapse
No announcement yet.

รู้สึกอย่างไรกับกระแส Ryzen 9 3900X ที่เปิดเผยข้อมูลเหนือกว่า 9900K

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by kidza View Post
    i5-8600k ผมวิ่ง 5.4/5.0 ซิงค์ลม on-air ก็มาดิคร๊าบ ขำๆนะอย่าคิดมาก

ผมยังทนใช้ I7 6700 อยู๋เลย เล่นเกมอย่างเดียวแบบอัดกราฟฟิก หลายๆเกม CPU ก็เีริ่มเหนื่อยมาแล้ว บน 1080P กับ GTX 1070

(CPU มีจังหวะดีด 80-100% หลายเกม เช่น BFV, BF1, Watchdog 2, AC Odessey และ AC Oirign)

กะรอ เจน 10 ออกมาค่อยย้ายยเนี่ย ว่าจะเอา Core I7 Non K มาใช้ชืวๆ กับบอร์ดกลางๆพอ

555

Comment

หลายเกมยังเรียก cpu เธรดแรงอยู่เลยน่ะครับ
      กราฟที่เห็นนี่วัดตาม max speed เลย
      จะมีเกมใหม่ ๆ ที่เอนจิ้นออกแบบมาดีบางเกม
      ก็สามารถปั่นเฟรมได้อย่างมีประสิทธิภาพพอ ๆ กัน แม้ความเร็วจะไม่สูงเท่าก็ตาม

ตรงจุดนี้ถ้าทั้ง amd และ intel
      สามารถทำให้ประสิทธิภาพการประมวลผลของ cpu ใหม่ ๆ
      เร็วแรงแม้ความเร็วไม่มากได้ ผมนี่ยิ้มเลยนะครับ ไฟน้อยลง ร้อนลดลงก็ดีงาม รักษ์โลก
      เพราะทุกวันนี้เสพติดความแรงแต่ก็ต้องแลกกับความร้อนที่สูงไปหน่อย

Comment

ส่วนตัว AMD น่าใช้กว่าเดิมขึ้นเยอะครับ แต่ไม่ถึงกับขนาดต้องย้ายแบบเร่งด่วน
        ผมเองกำลังมองตัว 12/24 อยู่แต่ไม่รู้ AMD TH จะเห็นใจบ้างไหม

Comment

ผมว่าปกติของสื่อที่จะล่นข่าวให้หน้าสนใจ แต่จะแรงเปล่าไม่รู้ต้องรอผลเทสจริง

Comment

Amdสู้intelไม่ได้หรอกครับเลยชูตัวว่า เล่นพร้อมสตรีมได้ก็แหงล่ะ core tread มากกว่า แต่สุดท้ายหากถึงขั้นทำเป็นอาชีพ ยังไงก็ต้องแยกเครื่องสตรีมอีกเครื่อง เครื่องหลักI9 9900k เครื่องสตรีม R9 3900x

Comment

Originally posted by ไซย่า View Post
              ผมเห็นสาวกเขาชอบชูโรงด้วย การเล่นเกม+สตรีมมิ่งได้สบายๆ เทียบกะ ทิดอิน ที่แค่เล่นเกมอย่างเดียว CPU ก็เหนื่อยแล้วถ้าไม่ใช่ระดับตัวท๊อป (R5 2600 เทียบ I5 9400F)
              จริงๆถ้าเน้น stream cpu intel รุ่นที่ไม่มี F (ที่มี igpu) ก็สามารถใช้ Quick sync เป็นตัว Encode ในการ stream แทนได้ครับ

Comment

Originally posted by aotshooter View Post
                จริงๆถ้าเน้น stream cpu intel รุ่นที่ไม่มี F (ที่มี igpu) ก็สามารถใช้ Quick sync เป็นตัว Encode ในการ stream แทนได้ครับ

Comment

ไม่ต้องถึง 3900x 12c 24t ที่เหนือกว่า แค่ 3800x 8c16t ถ้าเทสแนว multi ก็น่าจะแซง 9900k 9700k ได้สบายๆ อันเนื่องมากจาก smt ที่เหนือกว่า HT
                  (แต่คนที่เชื่อข่าว 3600 แรงกว่า 9700k นี่พิจารณาตัวเองด้วย)
                  แต่ถ้ามองเรื่อง single ความแรงต่อคอร์ อันนี้ไม่รู้มาจะแรงได้ขนาดไหน เล่นเกมจะแซง intel gen8 - 9 ไหมต้องรอดูตัวจริงอีกที

Comment

ยากอยู่ ต่อให้ GHz เท่ากัน เล่นเกมส์ก็ยังสู้ Gen8 บ่ได้ อิอิ

Comment

แค่เบียด Gen6 ( เดี๋ยวเจอ Core i3 Gen9 ตบเอาหรอก )

Comment

Originally posted by aotshooter View Post
                        ไม่ต้องถึง 3900x 12c 24t ที่เหนือกว่า แค่ 3800x 8c16t ถ้าเทสแนว multi ก็น่าจะแซง 9900k 9700k ได้สบายๆ อันเนื่องมากจาก smt ที่เหนือกว่า HT
                        (แต่คนที่เชื่อข่าว 3600 แรงกว่า 9700k นี่พิจารณาตัวเองด้วย)
                        แต่ถ้ามองเรื่อง single ความแรงต่อคอร์ อันนี้ไม่รู้มาจะแรงได้ขนาดไหน เล่นเกมจะแซง intel gen8 - 9 ไหมต้องรอดูตัวจริงอีกที
                        เกมส์มันมีหลายแนวด้วยสิ นี่ก็รอดูอยู่เลย ยิ่งเกมส์กระจายเทรดนะ อื้อหิอแน่ๆ

จริงๆ 3600 vs 8700 สูสีกันสุดๆหล่ะ พวกเต้าข่าวไปสู้กับ 9700K ก็ปล่อยมันไปเถอะท่าน

Comment

รอชม (จะเละมากเละน้อย)

แค่คงไม่รอด

Comment

สอบถามอีกนิด เวลาเขาวัดคะแนนตามเว็บก็จะเห็นว่า พวก RYZEN 7 จะมีคะแนนมัลติเทรดที่วัดเป็นคะแนนสูงกว่า Core I7 (เนื่องจากคอร์เทรดสูงกว่า)

แต่เวลาใช้งานจริงๆ มันแรงต่างกันแบบเห็นภาพเหมือนในคะแนนตามเว็บรึเปล่าครับแบบใน Cinebench R20 เลย (คลิป 9700Kvs 3700X) ที่ AMD ออกมาโชว์

Comment

Originally posted by ไซย่า View Post
                              สอบถามอีกนิด เวลาเขาวัดคะแนนตามเว็บก็จะเห็นว่า พวก RYZEN 7 จะมีคะแนนมัลติเทรดที่วัดเป็นคะแนนสูงกว่า Core I7 (เนื่องจากคอร์เทรดสูงกว่า)

แต่เวลาใช้งานจริงๆ มันแรงต่างกันแบบเห็นภาพเหมือนในคะแนนตามเว็บรึเปล่าครับแบบใน Cinebench R20 เลย (คลิป 9700Kvs 3700X) ที่ AMD ออกมาโชว์
                              ไม่ครับ
                              เพราะโปรแกรมและเกมส์ส่วนใหญ่ใช้พลัง GHz มากกว่า

Comment

ผมนี่รอดู side by side เทพๆแบบนี้เลย

ตอนเจน1ออกใหม่ๆเห็นโพสกันจัง

Comment

Working...
                                X