Announcement

Collapse
No announcement yet.

สำหรับสายเกมส์ เวลานี้ให้RYZEN 7 2700X ลดเหลือ 8500 ก็ปล่อยผ่านไปเลย เพราะอะไร คลิ๊ก!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สำหรับสายเกมส์ เวลานี้ให้RYZEN 7 2700X ลดเหลือ 8500 ก็ปล่อยผ่านไปเลย เพราะอะไร คลิ๊ก!

***สำหรับสายเกมส์นะ*** เวลานี้ให้R7 2700X ลดเหลือ 8500 ยังไม่ต้องสนเลย(นี่ความเห็นลุงล้วนๆนะ)
    ให้มองไปที่ RYZEN 5 3600 คุ้มกว่าแน่ๆ(กับราคา 7,290.- เอาส่วนต่างไปลงซิ้งค์ลมดีๆ อย่างCRYORIG H7 อีก 1300 จบลงตัว
    ซิ้งค์ H7 ยังOC RYZEN 5 3600 ไป 4.4GHz. ยิ่งแรงขึ้นไปจาก 4.2GHz. ได้อีก)

จะเกมส์เน้นพลังคอร์ หรือกระจายเทรด R7 2700X สู้R5 3600 ไม่ได้สักเกมส์(รวมถึงการกินไฟ)

ในเวปทดสอบนั่นใช้ X470 ที่ไบออสยังไม่ลงตัวด้วย เพราะค่าlatency สูงกว่าเจน2 ด้วย ถ้าไปดูในเวปลิ้งนะ

https://elchapuzasinformatico.com/20..._TlEyMNse-eJRY

ถ้าไบออสสมบูรณ์ latency น่าจะเหลือไม่ถึง60 คงจะแรงขึ้นได้อีก แต่ก็อย่างว่าทดสอบกับX470 ไบออสเบต้า ปล่อยให้ทางโน้นได้ใจ เป็นการวางแผนที่ร้ายกาจจริงๆ

ให้อากู๋ช่วยแปลต้นฉบับภาษาเสปนมา อากู๋แปลได้ค่อนข้างดีแหะ
    จะเห็นได้เลยว่า RYZEN 5 3600 ประหยัดไฟมาก เทสต์รวมทั้งระบบ กินไฟไม่ถึง 360watt.
    แม่เจ้ากับการ์ดจอRTX 2080Ti นะนั่น ประหยัดฝุดๆ

ในคอมเม้นท์ยังแนะนำบอร์ดว่า X470 ใช้ได้สบายๆ ไม่ต้องอัพไปX570 ถ้าไม่สนpci-e 4.0 (จริงๆอีกเรื่องคือ บัสแรม 4000+)

https://elchapuzasinformatico.com/20...0-x570-review/

แนวคิดเดียวกันเลย
    Last edited by MooNoiOCZ; 26 Jun 2019, 15:06:13.

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
    อุ๊ยๆ อุ๊ยๆ บน Linux 64 bit

https://browser.geekbench.com/v4/cpu/13629401

พลังคอเดี่ยว 4.2GHz. ไม่กากแน่นอนแล้ว

Geekbench บนlinux 64 มันจะแรงกว่าบนวินโดว์10 ราวๆ 10-15% ขึ้นกับบัสแรมด้วย

Comment

RYZEN 5 3600 4.15GHz. บัสแรม 3734MHz. ทะลุ 5700 นิ่มๆ

https://browser.geekbench.com/v4/cpu/13631495

ตัวขายจริงน่าจะแรงกว่านี้อีก5% ตามเกณฑ์IPC ที่แรงขึ้น 15% จากเจน2 ในข่าววันเปิดตัว

Comment

ปิด OSD เลิกดูผลทดสอบ แล้วชีวิตจะดีขึ้น จะ 2700x หรือ 3600 ก็ไม่ต่าง 555

มันจะต่างกันสักกี่ fps ถ้าไม่ได้ใช้การ์ดจออย่าง RTX 2080ti เคยมีผลทดสอบออกมาแล้ว ส่วนใหญ่ไปตันที่การ์ดจอนี่ละ

ส่วนใหญ่ที่ทดสอบแล้วต่างกันเป็นทุ่ง ก็ใช้ การ์ดจอ Top ๆ ทดสอบทั้งนั้น พอเป็นรุ่น xx70 xx60 เริ่มจะไม่เห็นผล หรือไม่เห็นเลย

คนใช้ 2000 อยู่ ผมว่าข้ามไป Gen 4 +++ เลยดีกว่าถ้าจะอัพ

คหสต. นะครับ

Comment

Originally posted by Apest View Post
          ปิด OSD เลิกดูผลทดสอบ แล้วชีวิตจะดีขึ้น จะ 2700x หรือ 3600 ก็ไม่ต่าง 555

มันจะต่างกันสักกี่ fps ถ้าไม่ได้ใช้การ์ดจออย่าง RTX 2080ti เคยมีผลทดสอบออกมาแล้ว ส่วนใหญ่ไปตันที่การ์ดจอนี่ละ

ส่วนใหญ่ที่ทดสอบแล้วต่างกันเป็นทุ่ง ก็ใช้ การ์ดจอ Top ๆ ทดสอบทั้งนั้น พอเป็นรุ่น xx70 xx60 เริ่มจะไม่เห็นผล หรือไม่เห็นเลย

คนใช้ 2000 อยู่ ผมว่าข้ามไป Gen 4 +++ เลยดีกว่าถ้าจะอัพ

คหสต. นะครับ

อ่านหัวข้อลุงดีๆ สำหรับคนจะจัดRYZEN 7 2700X
          อย่าร้อนไป นั่งดูที่ลุงพิมพ์ให้ดีๆ

รอบนี้พลังคอร์เดี่ยว แรงกว่าเยอะ มีผลแน่ๆ

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
            อ่านหัวข้อลุงดีๆ สำหรับคนจะจัดRYZEN 7 2700X
            อย่าร้อนไป นั่งดูที่ลุงพิมพ์ให้ดีๆ

รอบนี้พลังคอร์เดี่ยว แรงกว่าเยอะ มีผลแน่ๆ
            มันอยู่ที่ความพึ่งพอใจของแต่ละคน และเงินในกระเป๋าตังมากกว่า

ถึงเวลา 7/7 เดียวก็รู้ครับ ที่หลุดๆออกมายังเชื่ออะไรมากไม่ได้

กำตังไว้ให้แน่น รอจนกว่าจะออกมา ค่อยเลือกก็ยังไม่สาย โปรแถมเกมส์ก็หมดแล้ว ไม่มีอะไรน่าสนใจ รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็จัดมาก่อน

แต่ถ้าจะซื้อไปเน้นขายต่อ 2700x คือคำตอบ...

อันนี้ความเห็นผมนะครับ

Comment

Originally posted by Apest View Post
              มันอยู่ที่ความพึ่งพอใจของแต่ละคน และเงินในกระเป๋าตังมากกว่า

ถึงเวลา 7/7 เดียวก็รู้ครับ ที่หลุดๆออกมายังเชื่ออะไรมากไม่ได้

กำตังไว้ให้แน่น รอจนกว่าจะออกมา ค่อยเลือกก็ยังไม่สาย โปรแถมเกมส์ก็หมดแล้ว ไม่มีอะไรน่าสนใจ รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็จัดมาก่อน

แต่ถ้าจะซื้อไปเน้นขายต่อ 2700x คือคำตอบ...

อันนี้ความเห็นผมนะครับ

ok

Comment

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ ติดนิสัยสอยของตกเจนจนเคยตัว 555

Comment

Originally posted by Hampty View Post
                  ขอบคุณทั้งสองท่านครับ ติดนิสัยสอยของตกเจนจนเคยตัว 555

Comment

ส่วนตัว เรื่องเล่นเกมส์กับเฟรมเรท ผมโยนทิ้งไปนานละ 5555

ที่จะจัด DAY1 มีเรื่องเดียวคือบัสแรม

อัดอั้นมานานละ ตั้งแต่มาจับ RYZEN 1st

ถ้าป้าไม่ได้ขี้โม้เรื่องนี้อะนะ อิอิ

Comment

Originally posted by itoe102 View Post
                      ส่วนตัว เรื่องเล่นเกมส์กับเฟรมเรท ผมโยนทิ้งไปนานละ 5555

ที่จะจัด DAY1 มีเรื่องเดียวคือบัสแรม

อัดอั้นมานานละ ตั้งแต่มาจับ RYZEN 1st

ถ้าป้าไม่ได้ขี้โม้เรื่องนี้อะนะ อิอิ

ป้าโม้ไม่โม้ รอถามเทพดิวเลย

และก็X570 ด้วยนะท่านitoe102

Comment

ป้าโม้ไม่โม้ รอถามเทพดิวเลย

และก็X570 ด้วยนะท่านitoe102
                        รอจะลั่นอยู่แล้วท่านหมูน้อย

ปล. โคตรน่ารำคาญ check bot ชิบ

Comment

การแข่งขันครั้งนี้เป็นสิ่งที่ดีสำหรับเราเราได้รับฮาร์ดแวร์ที่รวดเร็วยิ่งขึ้นราคาถูกลงและผู้พัฒนาซอฟต์แวร์สามารถทำสิ่งต่าง ๆ ได้ดีกว่า ... ชนะ

Comment

ผมซื้อ g.skill trident z royal 4266 mhz silver
                            มารอเสริมบารมี ryzen 3xxx ตั้งแต่ชาติปางก่อนแล้ว
                            ถ้า ryzen 3xxx มีบารมีจริง อาจซื้อ รุ่น gold มาเสริมบารมีให้มากขึ้นอีก
                            แหะๆ...กรรม

Originally posted by itoe102 View Post

Comment

นอกจากแรงขึ้น15% , เล่นบัสแรม 4000+ และประหยัดไฟมากขึ้น อีกเรื่องที่ไม่ค่อยนึกถึงกัน

Originally posted by CUTTER_Z View Post
                              คำสั่งใหม่อย่างน้อยอีก 3 คำสั่งที่เคยโพสท์ไว้เดือนก่อน มีใน Canonlake/iCelake เช่นกัน

Comment

Working...
                              X