overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: กำแระมีงี้ด้วย - -* กับ E7300

OverclockZone Member Neopom's Avatar

Default กำแระมีงี้ด้วย - -* กับ E7300

มะวานไปถอยบอร์ด EP31-DS3L มาปัญหาที่เกิดคือว่า

Sink เตี้ยของ E7300 มันใส่ไม่ลง - -*

กดยังใงมันก็ไม่ลงจริงๆครับ พอกดลงด้านนึงมัน เผย่อ อีกด้านนึง - -*

หรือต้องหา Sink ใหม่มาเปลี่ยนนี่

ใครเจอปัญหาแบบผมมั่งครับ

ขอบคุณมากๆคับ >.<

OverclockZone Member HomeAudioSystem's Avatar
    คลองสาม คลองหลวง

ใจเย็นๆ ผมก็ใช้อยู่ e7400 (คงเมือนกันเหละ)

เอามือบิดน็อต สวนทางกับลูกศร ให้หมดทั้ง4ตัว

กลตัวแรกตามหมายเลขหนึ่งในคูมือแล้วดันไว้ก่อน แล้วไล่ไปเรื่อยๆ ใส่ได้ครับ

ระวังนะครับ ใส่ให้แน่นๆๆ ไม่งั้นร้อนตาแหกเลย

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ออกแรงหน่อย

OverclockZone Member FATELLO's Avatar
    พหลโยธิน 7, ติวานนท์

Quote Originally Posted by Neopom View Post
    มะวานไปถอยบอร์ด EP31-DS3L มาปัญหาที่เกิดคือว่า

Sink เตี้ยของ E7300 มันใส่ไม่ลง - -*

กดยังใงมันก็ไม่ลงจริงๆครับ พอกดลงด้านนึงมัน เผย่อ อีกด้านนึง - -*

หรือต้องหา Sink ใหม่มาเปลี่ยนนี่

ใครเจอปัญหาแบบผมมั่งครับ

ขอบคุณมากๆคับ >.<

อาการเดียวกันเลยท่าน อีกด้านหนึ่งแน่น แต่อีกด้านเผย่อ พอประกอบเสร็จ เปิดคอมมา ความร้อนปาเข้าไป 50 กว่าๆ ใช้ไปสักทีมีถึง 80 ตอนรันโปรแกรม แกะออกมาดูปรากฎว่าที่ยึดหลวมไปหนึ่งตัว ประกอบใหม่ต้องกดแรงๆๆ ที่ท่านอื่นๆ แนะนำครับ ตอนนี้ความร้อนคอมผมประมาณ 35-34 ครับตอนเปิดเครื่อง สบายใจแล้วครับ

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

กดแรง มีผลถึงบอร์ดหักครึ่างไหมครับ

สรุปแล้วเนี่ยมันใส่ยากไหมครับ

55+

OverclockZone Member FATELLO's Avatar

Quote Originally Posted by converseboy View Post
    กดแรง มีผลถึงบอร์ดหักครึ่างไหมครับ

สรุปแล้วเนี่ยมันใส่ยากไหมครับ

55+
    ท่านอื่นๆ ที่ชำนาญแล้วอาจจะไม่ยากนะ แต่ผมหัดประกอบครั้งแรก ก็ยากนิดหนึ่งครับ กดแรงๆ มีเสียงดังตอนเข้าล็อคอะ ก็กลัวบอร์ดหักเหมือนกันนะครับ ตอนนี้แน่หล่ะสบายใจ

OverclockZone Member ๐Judas๐Iscariot๐'s Avatar
    ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

แนะนำให้ถอดบอร์ดออกมาใส่ซิ้งค์นอกเคส ผมใช้เวลาไม่เกิน3นาที ให้กดตรงข้ามกันไปเรื่อยๆ เหมือนเวลาขันน๊อตล้อรถยนต์

แล้วพลิกบอร์ดดูด้านหลัง ว่าแกนดำๆที่อยู่ตรงกลางมันยื่นพ้นขาเกี่ยวใสๆเป็นใช้ได้

Last edited by ๐Judas๐Iscariot๐; 15 Feb 2009 at 13:25:41.

OverclockZone Member nukzahaha's Avatar
    ใต้สะดือ สาวๆ * - -

E5200 ด้วยครับ
    ผมว่าเปนที่บอร์ดนะ D820 ตัวเก่าใส่ยากมาก

ตัวนี้ด้วย ดันจนบอร์ดดัง แคร๊ก แต่ไม่หัก ก็ยังไม่เข้า แถมขาซึ้งหัก กลุ้ม

OverclockZone Member reconnang's Avatar

ถ้าเป็นบอร์ดใหม่ออกแรงหน่อยครับ.....ของผมแรกๆๆก็กดยาก พอถอดเปลี่ยนซิลิโคน เอาซิ้งชาวบ้านมาลองใส่ลาก....ทุกวันนี้สบาย

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

ผมกด ลงดัง ก๊อก นึกว่า เมนบอดหักก ที่ไหนได้มันลงล๊อคนะ

OverclockZone Member one's Avatar

ลองสังเกตุดูนะครับพอใส่ซิ้งเสร็จแล้วบอร์ดมันจะงอ ลองเล็งดู หุหุ...ถ้ามันใส่อยากอย่าฝืนนะครับ หาซิ้งรุ่นเก่าหนามาใส่ดีกว่า
    Last edited by one; 15 Feb 2009 at 19:22:32.

OverclockZone Member Macro's Avatar

หัดไว้ขอรับ ประกอบคอมพ์เองใหม่ๆก็งี้ล่ะ ^^

OverclockZone Member k_vijit's Avatar

เอาออกมาข้างนอกแล้วประกอบครับ ง่ายกว่าเอาฝองน้ำที่มันมีให้มากับบอร์ดรองครับ เวลากดจะง่ายกว่ากดในเคสครับ ทุกทีผมจะหมุนตัวล๊อกออกทั้งสี่ตัวเลยครับ แล้วกดลงไปพร้อมกันหมด ให้มันล๊อคทีเดียวอยู่ครับ

OverclockZone Member Neopom's Avatar

ใส่ได้แล้วครับ แต่มันมีการ Modify นิดหน่อย

หลังจากเล็งๆดูน่ะคับ มันใส่ไม่ได้จริงๆ ถึงใส่ลงบอร์ดก็งอคับ

เพราะว่า Sink มันเตี้ยไปจริงๆ

วิธีแก้ไข ของผมคือ ถอดตัว Sink ออกมาจากตัวพัดลมก่อนคับแล้วค่อยเอา Cutter ค่อยๆเราะขอบของฐาน

พัดลม(ฐานพลาสติก)ที่มันรอง Sink ให้ฐาน มันลึกขึ้นครับครับ

พอเอา Sink มาประกบใหม่เราจะได้ Sink ที่อยู่ลึกขึ้นกว่าเดิมทำให้เวลาใส่ ลงล๊อกเป๊ะ ไม่มีเผย่อ แน่นอนคับ

มะคืนเพิ่งลองมาหยกๆ จาก idel 40-50 ลงมาเหลือ 31-37 -.-* เลยจับมัน OC ซะตอนนี้

@3.5 idel 40-50 Full ไม่เกิน 70

จากเมื่อก่อน Full นรก 80++

ปล.อ่านแล้วเข้าใจกันใหมหว่า - - ถ้าไม่เข้าใจเด่วเอารูปที่ทำไว้มาให้ดูครับ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ทำตามวิธี ใส่sink ในคู่มือแล้วก็จะใส่ได้เอง(ออกแรงนิดนึง บอร์ดงอนิดหน่อย อย่าไปกลัวหัก)

Quote Originally Posted by Neopom View Post
    ใส่ได้แล้วครับ แต่มันมีการ Modify นิดหน่อย

หลังจากเล็งๆดูน่ะคับ มันใส่ไม่ได้จริงๆ ถึงใส่ลงบอร์ดก็งอคับ

เพราะว่า Sink มันเตี้ยไปจริงๆ

วิธีแก้ไข ของผมคือ ถอดตัว Sink ออกมาจากตัวพัดลมก่อนคับแล้วค่อยเอา Cutter ค่อยๆเราะขอบของฐาน

พัดลม(ฐานพลาสติก)ที่มันรอง Sink ให้ฐาน มันลึกขึ้นครับครับ

พอเอา Sink มาประกบใหม่เราจะได้ Sink ที่อยู่ลึกขึ้นกว่าเดิมทำให้เวลาใส่ ลงล๊อกเป๊ะ ไม่มีเผย่อ แน่นอนคับ

มะคืนเพิ่งลองมาหยกๆ จาก idel 40-50 ลงมาเหลือ 31-37 -.-* เลยจับมัน OC ซะตอนนี้

@3.5 idel 40-50 Full ไม่เกิน 70

จากเมื่อก่อน Full นรก 80++

ปล.อ่านแล้วเข้าใจกันใหมหว่า - - ถ้าไม่เข้าใจเด่วเอารูปที่ทำไว้มาให้ดูครับ
    ขอดูรูปที่ท่านทำไว้หน่อยครับ จะได้ทำตามบ้าง

OverclockZone Member

ประกัน ???

OverclockZone Member c0oLz's Avatar

ตูว่าแล้ว ทำไม E7300 ตูความร้อน 52 องศาตลอด

กากจิงหนอ ซื้อซิ้งใหม่ดีกว่างี้

รูปน่ะครับ

อันนี้ถอด Sink ออกจากตัวพัดลมก่อน จะได้ดังรูปน่ะคับ

มันจะเป็นฐานนูนๆ ตรงที่วงใว้ครับ มันจะเป็นตัวรองพัดลมให้มันอยู่ตื้นขึ้น ทำให้ใส่ Sink ไม่ลง

(รูปเป็นฐานพัดลมที่ เลาะออกแล้ว ลองเอา Sink ของท่านมาเทียบก็ได้ครับ)

วิธีแก้น่ะคับ เราจำเป็นต้องทำการเลาะเจ้าพวกนี้ออกให้ ให้มันเสมอกัน ตามรูปน่ะคับมีอยู่
    จุด อาจใช้ Cutter เราะออกก็ได้ แต่ต้องใช้ความพยายามกันหน่อยน่ะคับ

ดูกันไกล้ๆ ปกติตรงนี้เป็นแง่งยื่นๆออกมา ผมตัดทิ้งเลยเกะกะ มันจะทำให้เลาะฐานตรงจุดนี้ลำบาก

ลองๆเทียบดูละกันคับ

ปล.ขอโทษทีคับไม่มีรูป Sink เดิมๆ ในการเทียบ = = และกล้องที่มันๆเนื่องจากถ่ายจากมือถือ >.<

OverclockZone Member radeon01's Avatar

กดไปแรงๆ ไม่ต้องกลัวหักหรอกครับ มันเข้าล็อคมันก็จะดังเหมือนหักหน่อย
    แรกๆก็อาจตกใจ แต่ไว้บ่อยๆเด่วก็ชิน

ถ้าหักก็เคลมได้ (เคลมกับผบ.ท่านเองอ่ะ บอกว่ามันอ่อนแอหักง่าย
    จะเอาใหม่ที่แข็งแรงทนทานน่าใช้กว่านี้ ^^)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks