Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับ SoundCard และ Headphone สมัยนี้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับ SoundCard และ Headphone สมัยนี้หน่อยครับ

คือตัวผมมี Sound Card อยู่แล้ว ใช้มานานมากๆๆๆแล้ว รุ่น SB0886 Creative X-Fi Titanium Fatal1ty Pro
    แล้วทีนี้ สมัยนี้มีหูฟังเยอะแยะมากมายที่ 7.1 ที่เป็นสาย 3.5 บ้าง สาย USB บ้าง (ซึ่งส่วนมากจะแถมตัว DACมาในเพ็คเก็จ)
    ราคาก็มีตั้งแต่ 2000 ไปถึงจนเป็นเกือบหมื่น
    ผมอยากรู้ว่า ระบบเสียงของหูฟังพวกนี้ มันชนะตัว Sound Card ผมไหมครับ ผมเริ่ม งง ผมไม่รู้ว่าพัฒนากันไปถึงไหนแล้ว
    ที่เห็นบ่อยๆตอนนี้ก็พวกหูฟังที่มีระบบ HeadPhone DTS X 1.0 บ้าง 2.0 บ้าง น่ะครับ
    ตอนนี้หูฟังที่ผมใช้ก็เป็นหูฟัง ที่ไม่ได้การันตีที่สเปคว่าเป็น 7.1 เป็นแค่ 2.0 น่ะครับ แต่ผมก็เปิด X-Fi CMSS 3D มันก็ออกรอบทิศใช้ได้อยู่นะครับ
    อยากขอคำแนะนำหน่อยครับ หมายถึงพวกหูฟังมีสายน่ะครับ ขอบคุณครับ

// ส่วนอันนี้ ผมสนใจจะซื้อตัว หูฟังไวเลสเก็บไว้สักตัว เผื่อตอนอยากใช้แบบไม่มีสาย ผมเล็งๆ Arctis 7 ไว้ มันดีสมราคาไหมครับ ขอบคุณครับ

บอร์ดร้างจุง

Comment

ตอบไม่ได้ครับ เพราะผมหนีไปเล่น DAC มาจะ5ปีแล้วครับ

Comment

มันตอบยาก คนมี soundcard ก็คงไม่ซื้อหูฟัง usb แบบมี soundcard ในตัว มันซ้ำซ้อนน่ะครับ นอกจากคนเน้นสะสม หรือมีคอมหลายเครื่อง
        ผมใช้ soundcard ก็ใช้หูฟังธรรมดาตลอด ไม่ต้องมีระบบอะไรพิศดาร เป็นตัว 2.0 นี่ล่ะ เสียบกับ soundcard มีช่องขับหูฟังอยู่แล้ว เสียงที่ได้ก็พอใจตามระดับราคา
        ถ้าจะดูหนังกับทีวีผมก็เอาหูฟังเสียบกับ avr เอาเลย จึงไม่มีความจำเป็นต้องซื้อหูฟังแบบมี soundcard ในตัว

Comment

ตามท่านๆข้างบนว่า มันต้องติดตามเทคโนโลยีครับ แล้วต้องลองเองจริงอีก อ่านมาไม่ใช่อย่างที่คิดมีเยอะ มันเปลือง ช่วงที่ผมลองหลายอย่างมันก็เสียเงินเรื่อยๆเลย
          ผมได้ DACดีๆ หูฟังดีๆ Ampหูฟังดี setหูฟังผมจบแล้ว ใช้งานจริงhappy ถามว่าดีขึ้นอีกได้มั้ย? ได้ ถามว่าเปลืองเพิ่มได้มั้ย ได้อีกเยอะมากๆๆ

softwareที่ผมยอมรับไดสมัยก่อนมีตระกูลDTSกับDolbyเอง cmss3Dสู้2ตัวนั้นไม่ได้แต่ก็ไม่ได้แย่ นอกนั้นหลอกหูมาก
          ส่วนมากเอาไปใช้กับหูฟังถูกจะโอเค เอาไปจะใช้กับหูฟังดีๆจะพาลงเหว
          ส่วนมากจะใช้ดีเฉพาะบางเคสเช่นดูหนังหรือเล่นเกมส์บางแนวอีก เกมส์ที่เน้นBGMหรือหนังเพลง ซีรีย์หรือหนังดราม่ามาสายนี้ก็ไม่โอเค คือไม่overallเท่าไร มีก็ดีไม่มีก็ไม่เป็นไร
          ถ้าฟังเพลง เน้นสามมิติไปหาที่อัดBinuralดีกว่า(ถ้ามีคนทำ)

ท่านลองใช้โปรแกรมดูหนังที่มีDTS headphone surround(ขออภัยจำชื่อไม่ได้)หรืออะไรในตระกูลนี้ติดมา หรือเกมที่มีbuilt in DTS/dolby headphone(จำได้ว่าเคยเจอในtotalwarสักภาคกับOverwatch)
          แล้ววเทียบกับcmss 3Dดู
          อีกที Microsoft app store มี Dolby access ให้ลอง อันนี้ผมยังไม่ได้ลองเองน่ะ แต่เท่าทีลองพวกDolbyมา ผมจัดให้ เพลงอัดBinuralแท้หรือเพลง-หนังทีอัดเสียงบววกทำeffectเสียงมาดีแต่แรก)>พวกDts headphone>พวกDolby headphone(ด้อยกว่าDTSติ๊ดหนึ่ง)>>>creative 3D>>>>>virtual 3dกากๆที่มากับไดร์เว่อร์ของพวกrealtekหรือcmedia ปิดไปเหอะ

เอาจริงๆหูฟังดีๆ dac+headphon amp. ดีๆก็พอแล้ว สำหรับหลายๆคน แม้กระทั่งหูทองบางคน

ที่เหลือ รอให้ท่านที่ยังactiveติดตาม ลองจริงของปัจจุบันมาตอบดีกว่า

edit :ไปลองDolby accessมาแหล่ะ trial 30วัน แยกเสียงพูด เสียงระเบิด เสียงยิง เสียงของแตกได้ดีกว่าเดิมบ้าง เหมือนจะบboostบางช่วงลดบางช่วง คงจะเหมาะพวกหนัง-เมะaction เรื่องแยกต่ำแหน่งในเกมยังไม่ได้ลอง ช่วงนี้ไม่ได้เล่นเกมพวกนั้น
          Last edited by ManiacMaew; 3 Jul 2019, 21:04:09.

Comment

Working...
          X