Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามคนใช้ Striker Extreme หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามคนใช้ Striker Extreme หน่อยครับ

คือผมเพิ่งซื้อมาใช้อะครับเลยอยากจะถามดังนี้

1.อาการไฟไม่พอของคอมนี่ คือจอมือดเลยเวลาเปิดใช่ไหมครับ
    2.Onboard led ของ striker extreme นี่ จะเปิดปิดมันยังไงครับ ผมเซ็ตในไบออสให้เป็น by switch แต่มันดันไม่ออกเวลากดอะครับ(สวิตด้านหลัง) บอร์ดผมเอ๋อป่าวครับ

ไม่นะ จาเป็นดับ หรือ จอฟ้า

แล้วใส่อาไรไปมั่งไม่บอกspec ก็พูดยากเหมือนกัน

อันล่างไม่รู้ไม่เคยใช้ ใช้ตัวในรูปอะอิอิ

Comment

C2D E6600
      ASUS STRIKER ETREME
      Corsair XMS2 800 512*4
      XFX GF8800GTS 320MB
      HDD SATAII SEAGATE 250 *1
      DVDRW ASUS *2
      พัดลม LED 120mm อีก 3 ตัว

Enermax 465 W รุ่นด๊อกด๋อย

มันเกิดอาการเอ๋อขึ้นซะแล้ว ผมเปิด LED ที่อยู่บนบอร์ดจากสวิตส์ข้างหลังไม่ได้

Comment

เซ็ง เครียดครับ อยู่ถึงลาดกระบัง ตอนนี้ของซื้อมาใช้ไม่ได้ซักอย่าง XFX8800 ก็เปิดไม่ติด Striker Extreme ก็เอ๋อ โคตรซวยเลยผม เวรจริงๆ อยากจะบ้า

Comment

ครับ การเปิดปิด LED ของรุ่น Crosshair นี้สามารถเปิดปิดได้ที่เมนูไบออสนะครับ โดยการเข้าไปเซตค่าในส่วนเดียวกันกับการจัดการ LCD Poster ครับ

ผมจะขออนุญาติอธิบายการจัดการเกี่ยวกับระบบแสงสี+ฟังก์ชันอื่นๆในตัวบอร์ดให้ฟังเป็นขั้นตอนเลยนะครับ

1. LED Configuration ::

โดยการใช้งานนั้น ก็เข้าไปในเมนูย่อย LED แล้วตั้งค่าเป็น Enable หากต้องการจะเปิด และ disable ในการปิดไฟ LED สีฟ้าทั่วบอร์ดครับ

2. LCD Poster ::

ในส่วน LCD Poster ที่อยู่ด้านหลังบอร์ดนั้นก็สามารถตั้งค่าเปิดปิดการใช้งาน รวมไปถึงการเปิดปิดไฟ blacklight ขอตัวจอด้วยครับ
          + โดยปกติ ตัว LCD poster จะแสดงค่าวันเวลาปกติ หากคุณต้องการเซตให้เป็นแบบตัวอักษรอื่น ก็ให้เซ้ตตามนี้ครับ
          - เข้าไปที่ LCD Poster Mode แล้ว set ค่าให้เป็น User String ครับ
          - จากนั้น ออกจากเมนูนี้แล้วเข้าไปที่เมนู String ครับ
          - เมื่อเข้ามาแล้วคุณจะสามารถใส่ข้อความของคุณเองได้ ในความยาวไม่เกิน 8 ตัวอักษรครับ (เช่น Hello เป็นต้น)

+ การเปิดปิดไฟ black light ของตัวจอก็เช่นกันครับ ตั้งค่าได้โดยเข้าไปที่เมนู Blacklight แล้ว set ค่าเป็น Enable(เปิด) และ Disable (ปิด) ได้ตามต้องการเลยครับ

3. ปุ่ม Power, Reset และ ClearCMOS ::

ปุ่มทั้งสามนี้จะมีประโยชน์ก็ต่อเมื่อคุณทำการ OC นะครับ มันจะช่วยเพิ่มความสะดวกให้คุณค่อนข้างมากทีเดียว เช่นเมื่อคถุณทำการ OC แล้วระบบไม่เสถียรไม่สามารถทำงานต่อได้ คุณก็เพียงกดปุ่ม ClearCMOS เพื่อลบค่าที่ตั้งไว้ใน BIOS ออกทั้งหมดแล้วเริ่มการ OC ใหม่ได้อีกครั้ง

ส่วน ปุ่ม power และ Reset นั้น จะมีประโยชน์เมื่อคุณไม่ได้ใช้งานตัวบอร์ดในเคสครับ หรือที่เรียกกันทั่วไปว่า "ใช้งานบน test bed" ปุ่ม 2 ปุ่มนี้จะสะดวกมากเพราะคุณไม่ต้องไปต่อสายสัญญาณทั้ง 2 แบบนี้กับช่องเมนบอร์ดเหมือนเมื่อก่อนอีกแล้ว แค่จ่ายไฟให้บอร์ด ก็สามารถใช้งานได้เลย

4. Sencor วัดความร้อน ::

Crosshair มีจุดใส่สาย sencor วันอุณหภูมิในเครื่องให้คุณทั้งหมด 3 จุดด้วยกัน ก็ง่ายๆครับ เพียงคุณอยากจะวัดค่าของอุปกรณ์อะไร ก็จิ้มใส่ทั้ง 3 ช่องนี้ แล้วลากไปแปะๆได้เลย
          ที่ผมใช้อยู่ก็คือวัด Temp ของ
          - CPU
          - RAM
          - VGA ครับ ซึ่งสายพวกนี้จะไปแสดงค่าในโปรแกรม AiBoost และ PC Probe ครับ

5. Connector พัดลม(ปรับรอบได้) 3 pin อัก 7 จุด ::

ก็สามารถติดตั้งพัดลม 3 pin ได้ถึง 7 ตัวครับ (ไม่รวมของพัดลม CPU) ส่วนตัวผมแล้ว ๆไม่ได้ใช้งานสักตัวเลยครับ....เพราะมันเป็นการไปดึงไฟจากตัวบอร์ดออกมาใช้ ซึ่งระบบผมได้ทำการ OC ไว้ จึงระวังเรื่องแรงดันไฟในบอร์ดเป็นพิเศษครับ แต่ก็ไม่ใช่ว่ามีให้ ไม่ใช้ เพราะว่ามันไม่ดีนะ....ดีออกปรับรอบได้ด้วย

ผมไม่แน่ใจว่ายังมีฟีเจอร์อื่นอีกไหมสำหรับบนตัวบอร์ดเอง แต่เท่าที่ผมใช้งานอยู่ก็มีเพียงเท่านี้ครับ คุณอาจจะลองศึกษาจากตัวคู่มือเมนบอร์ดช่วยไปอีกทางหนึ่งก็ได้ครับ

ขอบคุณพี่วีสำหรับข้อมูลครับ

Comment

ครับผม บอร์ดของ Asus ตัวที่เป็น Gamer อ่ะครับ มักจะมีปัญหา ต้อง Flash Bios ใหม่อ่ะครับ
            Striker Extreme ตัวของพี่หมดเห็นว่าเป็นเหมือนกัน Flash Bios แล้วก็ยังไม่หาย
            เห็นว่าไปขอเปลี่ยนตัวหใม่เลย ของผมใช้ Crosshair ของผมก็เป็นเหมือนกัน อาการเปิดแล้วค้าง
            จะต้องรีเครื่องอีกที

Comment

บอร์ดผมเสียบ XFX8800 แล้วมืดครับ เคลมโลดดด เพิ่งได้มาวันนี้เอง งงเลย เพื่อนผม PSU 375W เล่นได้อะ งงมัก

Comment

XFX 8800 มันกินไฟตั้งสามร้อยกว่าวัตแล้วนะครับ แล้วใช้ PSU แค่ 375w มันจะติดเหรอครับ

Comment

Originally posted by ThePing View Post
                  XFX 8800 มันกินไฟตั้งสามร้อยกว่าวัตแล้วนะครับ แล้วใช้ PSU แค่ 375w มันจะติดเหรอครับ
                  ติดครับ นั่งยัน นอนยันได้เลย 8800 320MB นะ ผมต่อให้มานกะมือ เนี่ย เปิดเล่นข้างๆกันเนี่ยครับ แต่บอร์ด Striker ของผมอะดิ เอ๋อ เรื่อง LED กะ 8800 ผมละงงกะมันจริงๆ

Comment

ไฟไม่พอ มั้งครับ
                    หรือ ไม่ก็เป็นที่พาวเวอร์

ปล. เด๊วนี้ psu เค้าไม่ได้ดูที่วัตต์อย่างเดียวครับ ดูการจ่ายไฟ 12v. ครับ เลือก Amp เยอะๆไว้ก่อนครับ

Comment

ของผม 12V จ่าย 26A ของเพื่อนผม 12V จ่าย 20A ดันใช้ได้ Enermax เหมือนกัน เซ็งเครียดค้าบ

Comment

โออออ ความรู้เยอะแฮะ

แต่ผมเปิดไว้ตลอดเลยคับ ไฟ led อ่ะ สวยจาตาย

Comment

Originally posted by underline View Post
                          โออออ ความรู้เยอะแฮะ

แต่ผมเปิดไว้ตลอดเลยคับ ไฟ led อ่ะ สวยจาตาย
                          พี่เปิดไฟ led สีฟ้ารอบ board เวลาเปิดเครื่องได้ด้วยหรือครับ?

อีกอย่าง PSU ที่ทำงานได้ไม่มีปัญหาคือ Zalman 600w HP, silverstone 1000w op1000 (ใช้อยู่คราบ)

Comment

Originally posted by Kuchai View Post
                            พี่เปิดไฟ led สีฟ้ารอบ board เวลาเปิดเครื่องได้ด้วยหรือครับ?

อีกอย่าง PSU ที่ทำงานได้ไม่มีปัญหาคือ Zalman 600w HP, silverstone 1000w op1000 (ใช้อยู่คราบ)

ทำไมหรือครับ เวลาผมเปิดเครื่อง ไฟ led มันก็ติดเลยอ่ะครับ มีอะไรผิดปกติหรือ?

psu ที่ทำงาน ได้ไม่มีปัญหา นอกจากที่ท่านว่ามา ของผม silverstone 750w ก็ไม่มีปัญหานะคับ

Comment

ผมไปวัดมาแระ.. (ไม่ใช่ไปวัดทำบุญนะ..หมายถึงวัดจากเว็บไซต์คร่าวๆอ่ะ..)

มานบอกว่าสเปคผมกระเืดือกไปประมาณ 608 วัตต์ เล่นเอาซะขนลุกเลยครับ..

Comment

Working...
                              X