Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ Harddisk 1 TB ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ Harddisk 1 TB ให้หน่อยครับ

ช่วยแนะนำ Harddisk 1 TB ให้หน่อยครับ
    ที่ผม ดูไว้ก็
    1. WESTERN WD10EACS 1000GB SATA II Transfer Rate 300MB/s 7200RPM Buffer 16MB Greenpower =3450 บาท
    2.WESTERN WD10EADS 1000GB SATA II Transfer Rate 300MB/s 7200RPM Buffer 32MB =4100 บาท
    อยากทราบว่า2 ตัวนี้ต่างกันยังงัย(นอกจากบัฟเฟอร์ แล้วมากน้อยต่างกันยังงัย) ซึ่ง2ตัวนี้ราคาต่างกันประมาณ600บาท
    หรือมีตัวไหนที่น่าสนใจกว่า2ตัวนี้บ้างครับ

เป็นผม เลือก ข้อ 2 ครับ buffer มากกว่าส่งข้อมูลได้เร็วกว่าครับ

Comment

ครับผม แต่มันเร็วกว่ามากมั้ยอ่าครับ(เห็นว่าไม่มาก จี๊ดนึง)
      จะเอามาเก็บข้อมูล

Comment

ตัวบนก็พอครับ ถ้าใช้แค่เก็บข้อมูล แต่จริงๆเล่นเกมผมก็เอาตัวบน นะ มันถูกกว่าง่ะ

Comment

1ดีกว่าประหยัดตัง 5 5 5ผมเน้น ถูกอย่างเดียวเกบข้อมูลได้เหมือนกัน

Comment

ครับผม ในใจก็คิดอย่างนั้นครับ แต่ความอยากเร็วเข้ามาก็กวน เลยมาขอกองหนุนครับในการตัดสินมัน

Comment

ส่วนใหญ่แล้ว การใช้งานฮาร์ดดิสก์ลูกใหญ่ขนาดนี้ หน้าที่มันก็จะเอาไว้เก็บข้อมูลเป็นหลัก

Buffer เยอะ มันจะแรงก็ต่อเมื่อใช้งานแค่บางโปรแกรม มีผลต่อ transfer rate น้อยถึงไม่มีเลย

ตอบ 1.

Comment

ตัวบน 16MB เป็น Green ที่เน้น PowerSvaing ครับ
                ตัวล่าง 32MB เป็น Black ที่เน้น Performance ครับ
                Attached Files

Comment

แล้วท่า จะเอา 500G 2ตัว มา raid 0 จะดีกว่าไหมครับ หรือ เอา 300g มา 3 ตัว
                  เผื่อในกรณี HDD เกิดเสียขึ้นมาลูกใดลูกหนึ่ง ครับ แต่ท่า 1TB~ เสีย ก็เสีย 1TB เลย

ให้เครดิตเพื่อนครับ เคยคิดจะเอา 1TB อยุ่เหมือนกัน แต่เจอนี่ไปก็อึ่งเหมือนกัน 555

Comment

Originally posted by nightmareOC View Post
                    แล้วท่า จะเอา 500G 2ตัว มา raid 0 จะดีกว่าไหมครับ หรือ เอา 300g มา 3 ตัว
                    เผื่อในกรณี HDD เกิดเสียขึ้นมาลูกใดลูกหนึ่ง ครับ แต่ท่า 1TB~ เสีย ก็เสีย 1TB เลย

ให้เครดิตเพื่อนครับ เคยคิดจะเอา 1TB อยุ่เหมือนกัน แต่เจอนี่ไปก็อึ่งเหมือนกัน 555
                    เปลืองไฟมากครับ และอีกอย่าง ถ้าเอามา raid 0 ภ้าคัวใดตัวนึงเสีย ข้อมูลมันก็หายหมดเหมือนกานครับ

Comment

Working...
                    X