Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดับร้อน Galaxy7900GS ด้วยVGA Coolling อะไรดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดับร้อน Galaxy7900GS ด้วยVGA Coolling อะไรดี

ตามรูป Galaxy7900GS @ 600/800 Mhz. Idle 51-56 full load 71-76 แต่ก่อนไม่ถึงขนาดนี้เพราะใช้ Asus A8N-SLI Slot PCI-E มัน***ง PCI พอเปลี่ยนเมนบอร์มาใช้ Abit AN8 Slot PCI-E มันเลยมาใกล้กับ PCI ทำให้ร้อนขึ้น 4-6 องศา จะหาVGA Coolling อะไรดีมาใช้แทนZalman VF700-Cu LED เห็นของThermalright แต่ไม่รู้ดีหรือเปล่า
    Last edited by layjung; 24 Dec 2007, 22:59:15.

ไช้เหมือนผมเรยอะครับ แต่ผม IDle 38 - 40 อะ Full ก้ไปที่ 44- 45 อะครับ

แต่พอเปลี่ยน MB แล้สที่เหลือน้อยจิงๆครับ

Comment

Originally posted by Cesc View Post
      ไช้เหมือนผมเรยอะครับ แต่ผม IDle 38 - 40 อะ Full ก้ไปที่ 44- 45 อะครับ

แต่พอเปลี่ยน MB แล้สที่เหลือน้อยจิงๆครับ
      ของท่านไม่ร้อนเลยอ่ะ แปลกใจ ในไดรเวอร์ของผมบอกIdle 51-56 full load 71-76 โปรแกรม Everest จะบอกน้อยกว่าในไดรเวอร์ 5-6 องศา ห้องก็ 30-35 พัดลมก็ดูดหน้า เป่าออกหลัง ผมจับซิงค์ดูร้อนจี๋เลยแต่ยังไงก็เย็นกว่า ซิงค์เดิมมาก ปรับไฟพัดลม8โวลท์จากEQในไบออส ว่าจะลองทาซิลิโคลนใหม่มันจะดีขึ้นไหมก็ไม่รู้

Comment

ผมชินแล้วครับ PX7950GT ผม เปิดมามันก็ 64 แล้ว ฟูลล์โหลดก็ไปนู่นเลย 80 นี่ขนาดห้องแอร์นะ เมื่อก่อนใช้ PX6800GS มันแค่ 48-68 เอง แต่ของผมใช้ซิ้งค์เดิมๆตลอด แล้วดูจากข้อมูลการ์ด อุณหภูมิมันก็อยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน เจอของร้อนๆมาตลอดเลยไม่กังวลละ

Comment

ึคงต้องตัวนี้ แล้วหันขึ้นด้านบน

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
            ึคงต้องตัวนี้ แล้วหันขึ้นด้านบน
            ไปถามร้านเจได เห็นบอกว่าไม่ค่อยอยู่เหมือนกัน เวบทดสอบกับ 7900GS ก็ไม่มีเลยไม่แน่ใจ

Comment

Originally posted by layjung View Post
              ไปถามร้านเจได เห็นบอกว่าไม่ค่อยอยู่เหมือนกัน เวบทดสอบกับ 7900GS ก็ไม่มีเลยไม่แน่ใจ
              น่าจะไหวอยู่นะครับ แต่ต้องติดพัดลมให้มันหน่อย ไม่รู้ว่ากับเครื่องท่านถ้าหันขึ้นด้านบนแล้วจะติดพัดลมได้มั๊ยนะ แต่ขอบอกว่าซิงก์ตัวนี้ไม่ธรรมดาเลยครับ ยังงัยรอดูบทความหน้าเวปหละกัน

Comment

Originally posted by ZoLKoRn View Post
                น่าจะไหวอยู่นะครับ แต่ต้องติดพัดลมให้มันหน่อย ไม่รู้ว่ากับเครื่องท่านถ้าหันขึ้นด้านบนแล้วจะติดพัดลมได้มั๊ยนะ แต่ขอบอกว่าซิงก์ตัวนี้ไม่ธรรมดาเลยครับ ยังงัยรอดูบทความหน้าเวปหละกัน
                น่าจะพอใส่ได้อยู่น๊ะครับ วัดดูคร่าวๆจากขนาดในDrawing ของThermalright
                Last edited by layjung; 24 Dec 2007, 22:59:15.

Comment

ไม่รู้ว่าใครใช้ Thermaltake TMG ND2
                  http://www.jedicool.com/list.php?cate=9&productid=579
                  ตัวนี้บ้าง ผลเป็นยังไงมาบอกกันหน่อยครับ ความร้อน เสียง ... เทียบกับตัวเดิมผมจะเป็นยังไง

Comment

ท่านใช่เคส Cooler Master ใช่มั้ยครับ

ว่าแต่รุ่นไรหรอ

Comment

Originally posted by layjung View Post
                      ของท่านไม่ร้อนเลยอ่ะ แปลกใจ ในไดรเวอร์ของผมบอกIdle 51-56 full load 71-76 โปรแกรม Everest จะบอกน้อยกว่าในไดรเวอร์ 5-6 องศา ห้องก็ 30-35 พัดลมก็ดูดหน้า เป่าออกหลัง ผมจับซิงค์ดูร้อนจี๋เลยแต่ยังไงก็เย็นกว่า ซิงค์เดิมมาก ปรับไฟพัดลม8โวลท์จากEQในไบออส ว่าจะลองทาซิลิโคลนใหม่มันจะดีขึ้นไหมก็ไม่รู้
                      ของผมจับซิงก็อุ่นๆอะครับ เลนในห้องธรรมดาด้วย แถม oc ซะมากมายเรย งงอยู่เหมือนกันว่าทำไมมันไม่ค่อยร้อน

Comment

ระบายอากาศในคอมให้ดีๆสิคับ Zalman VF700-Cu ปกติมันก็แจ๋ม พอตัวอยุ่แย้วนิ

Comment

Originally posted by PuDDing View Post
                          ท่านใช่เคส Cooler Master ใช่มั้ยครับ

ว่าแต่รุ่นไรหรอ
                          Cooler Master Elite 330 ครับ

Comment

Originally posted by villianz View Post
                            ระบายอากาศในคอมให้ดีๆสิคับ Zalman VF700-Cu ปกติมันก็แจ๋ม พอตัวอยุ่แย้วนิ
                            ปัญหาของผมคือพื้นที่บริเวณซิงค์vgaมันแคบลงจากเดิมหลังจากการเปลี่ยนเมนบอร์ดทำให้ระบายความร้อนได้ไม่ดี เลยต้องการหา vga cooling ช่วยระบายความร้อนในที่แคบๆน่ะครับ เพราะในเครื่องผมมันระบายอากาศดีอยู่แล้ว ตอนนี้เห็นมีของ Thermaltake TMG ND1,2 แต่กลัวใส่ไม่ได้แล้วยังไม่เห็นมีใครใช้กับ Galaxy 7900GS
                            ไม่รู้ผลที่ได้เป็นอย่างไรบ้าง รอผู้ที่ใช้มาบอกกันหน่อยครับ

Comment

ปัญหาของผมคือพื้นที่บริเวณซิงค์vgaมันแคบลงจากเดิมหลังจากการเปลี่ยนเมนบอร์ดทำให้ระบายความร้อนได้ไม่ดี เลยต้องการหา vga cooling ช่วยระบายความร้อนในที่แคบๆน่ะครับ เพราะในเครื่องผมมันระบายอากาศดีอยู่แล้ว ตอนนี้เห็นมีของ Thermaltake TMG ND1,2 แต่กลัวใส่ไม่ได้แล้วยังไม่เห็นมีใครใช้กับ Galaxy 7900GS
                              ไม่รู้ผลที่ได้เป็นอย่างไรบ้าง รอผู้ที่ใช้มาบอกกันหน่อยครับ

เครื่องใหม่ Hdd 3 ตัวเรยด้วยย

Comment

Working...
                              X