Announcement

Collapse
No announcement yet.

RYZEN 5 3600 แรงจริง ประหยัดไฟจริง คุ้มจริง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Comment

เดิมๆไม่OC

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
      เอาR5 3600 มาลองกับX370 PG + NZXT X62
      ปล่อยauto กับปรับบัสแรม 3200 boost ดีขึ้นกว่าเดิม ทดสอบCB20 จากซิ้งลมWRAITH Silent Cooler ได้ 35xx ย้ายมาใช้X62 ได้ 3631pts โอ๊ว เย็นปุ๊ปบูสต์นานอึดทนขึ้น

อันนี้OC 4.3GHz.

Last edited by MooNoiOCZ; 9 Jul 2019, 20:33:38.

Comment

Last edited by MooNoiOCZ; 9 Jul 2019, 22:27:31.

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
          เดิมๆไม่OC

อันนี้OC 4.3GHz.

ไฟ1.55 นี้ใช้ MB อะไร กับชุดน้ำตัวไหนถึงเอาอยู่ครับ

Comment

Originally posted by best0032001 View Post
            ไฟ1.55 นี้ใช้ MB อะไร กับชุดน้ำตัวไหนถึงเอาอยู่ครับ
            ASRock X370 Professional Gaming + NZXT KRAKEN X62 + MX-4 (ถ้าใช้Kingpin หรือTF-8 น่าจะเย็นลงได้อีก2-3องศา)

Comment

ของดีไม่ต้องพูดเยอะ เจ็บคอ SOLD OUT ทุกช่องทาง

Comment

***ในคลิปRYZEN 5 3600 ไม่ยอมboost 4.2GHz. ช่องรีวิวน่าจะยังไม่ได้อัพเดทAMD Chipset Driver 7/7 หรือไม่ก็ไบออสของบอร์ดยังไม่สมบูรณ์***
                แต่ขนาดวิ่งแค่ 4.0GHz. ยังได้ขนาดนี้

- - - Updated - - -

Originally posted by gobben View Post
                ของดีไม่ต้องพูดเยอะ เจ็บคอ SOLD OUT ทุกช่องทาง

Comment

แรงไม่แรงดูเอง

เกมส์สูสีกัน แต่งานมัลติ ตบหัวทิ่มเลย

***RYZEN 5 3600 อยากบูสต์ได้สูงๆนานๆ แนะนำเปลี่ยนซิ้งค์ใหม่ หาซิ้งค์TSUNAMI STORM 2000 ราคา@590.- รับรองบูสต์แบบในคลิปไม่ยาก***
                  Last edited by MooNoiOCZ; 10 Jul 2019, 08:46:14.

Comment

ASRock X370 Professional Gaming + NZXT KRAKEN X62 + MX-4 (ถ้าใช้Kingpin หรือTF-8 น่าจะเย็นลงได้อีก2-3องศา)
                    ของผม Thermaltake Floe Riing 360 + TF8 เรียบร้อย
                    เย็นนี้ผมไปลองดูบ้างดีกว่า ไฟ1.55 แอบลุ้นให้ไปได้4.4
                    แต่ตอนแรกใช้ @4.3ไฟ 1.456 เทส R15ผ่าน พอเจอ R20 ดับเลย สงสัยต้องเพิ่มเข้าไปอีก R20 กินไฟโหดจริงๆ

Comment

Originally posted by Skylinepk20 View Post
                      ของผม Thermaltake Floe Riing 360 + TF8 เรียบร้อย
                      เย็นนี้ผมไปลองดูบ้างดีกว่า ไฟ1.55 แอบลุ้นให้ไปได้4.4
                      แต่ตอนแรกใช้ @4.3ไฟ 1.456 เทส R15ผ่าน พอเจอ R20 ดับเลย สงสัยต้องเพิ่มเข้าไปอีก R20 กินไฟโหดจริงๆ
                      อุณหภูมิห้องมีส่วนด้วยนะ ผลเมื่อวานที่เทสต์นั่นอุณหภูมิห้อง 28c
                      R5 3600X 4.3GHz. ลองตั้งไฟ 1.50v เทสต์CB20 ดู ถ้าผ่านลดเหลือ 1.490v ลดทีละ 0.010v ลดจนกว่าไม่ผ่าน แล้วย้อนกลับไปเทสต์ค่าไฟที่ผ่านล่าสุดดู
                      ถ้าผ่านต่อไปเวลาใช้งานหรือไม่ว่าจะเทสต์อะไรกี่โปรแกรม เอาค่าไฟที่เทสต์CB20ผ่านมาใช้งานจริงได้เลย

ถ้าอัดไฟ 1.55v เผื่อเทสต์ 4.4GHz. แนะนำปรับรอบปั๊มและรอบพัดลม Full ไปเลย หรือจะตั้งfull ที่ไฟ 1.50v เลยก็ได้ สบายใจดี

Comment

อุณหภูมิห้องมีส่วนด้วยนะ ผลเมื่อวานที่เทสต์นั่นอุณหภูมิห้อง 28c
                        R5 3600X 4.3GHz. ลองตั้งไฟ 1.50v เทสต์CB20 ดู ถ้าผ่านลดเหลือ 1.490v ลดทีละ 0.010v ลดจนกว่าไม่ผ่าน แล้วย้อนกลับไปเทสต์ค่าไฟที่ผ่านล่าสุดดู
                        ถ้าผ่านต่อไปเวลาใช้งานหรือไม่ว่าจะเทสต์อะไรกี่โปรแกรม เอาค่าไฟที่เทสต์CB20ผ่านมาใช้งานจริงได้เลย

ถ้าอัดไฟ 1.55v เผื่อเทสต์ 4.4GHz. แนะนำปรับรอบปั๊มและรอบพัดลม Full ไปเลย หรือจะตั้งfull ที่ไฟ 1.50v เลยก็ได้ สบายใจดี
                        ผมเปิดแอร์ตลอด อุณภูมิห้องน่าจะ 25-26 เดี๋ยวลองดูครับลุง แต่ปัญหานึงตอนนี้คือ ผมไม่รุ้ว่า TT มันปรับรอบปั้มน้ำตรงไหน 55555 ตอนนี้ ตัวซอฟแวร์มัน ผมปรับรอบพัดลม Full ทั้งหมด มันไม่มีรอบปั้มให้ปรับเลย มีแต่ปรับไฟที่ปั้ม-*-
                        ผมเสียบปั้มไปที่ CPU Fan2ครับ แล้วผมก็เข้าไบออส ตรงหัวข้อ CPUfan2 ผมเปลี่ยนเป็น WPump แล้วเลือก Full Speed
                        แต่ผมดูในหน้าไบออส ตรงCPUFan 2 มันวิ่งแค่ 1800rpmเอง ทั้งที่ตามสเป็ก ปั้มมนวิ่ง3600rpm หรือผมเข้าใจอะไรผิด55555
                        ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by Skylinepk20 View Post
                          ผมเปิดแอร์ตลอด อุณภูมิห้องน่าจะ 25-26 เดี๋ยวลองดูครับลุง แต่ปัญหานึงตอนนี้คือ ผมไม่รุ้ว่า TT มันปรับรอบปั้มน้ำตรงไหน 55555 ตอนนี้ ตัวซอฟแวร์มัน ผมปรับรอบพัดลม Full ทั้งหมด มันไม่มีรอบปั้มให้ปรับเลย มีแต่ปรับไฟที่ปั้ม-*-
                          ผมเสียบปั้มไปที่ CPU Fan2ครับ แล้วผมก็เข้าไบออส ตรงหัวข้อ CPUfan2 ผมเปลี่ยนเป็น WPump แล้วเลือก Full Speed
                          แต่ผมดูในหน้าไบออส ตรงCPUFan 2 มันวิ่งแค่ 1800rpmเอง ทั้งที่ตามสเป็ก ปั้มมนวิ่ง3600rpm หรือผมเข้าใจอะไรผิด55555
                          ขอบคุณมากครับ

รอบปั๊มต้องดูในไดร์เวอร์TT นะ อย่างของลุงก็ปรับในCAM ของNZXT
                          ตั้งไฟแล้ว อย่าลืมปรับตั้งLLC level1 ด้วยนะ

Comment

รอบปั๊มต้องดูในไดร์เวอร์TT นะ อย่างของลุงก็ปรับในCAM ของNZXT
                            ตั้งไฟแล้ว อย่าลืมปรับตั้งLLC level1 ด้วยนะ
                            ผมดูในไดร์เวอร์ TT ซอพแวร์ของมันอ่ะ มีแต่ ปรับรอบพัดลมหม้อน้ำ ในส่วนของปั้ม มีแต่ปรับไฟ55555

Comment

ผมดูในไดร์เวอร์ TT ซอพแวร์ของมันอ่ะ มีแต่ ปรับรอบพัดลมหม้อน้ำ ในส่วนของปั้ม มีแต่ปรับไฟ55555
                              ปรับไฟปั๊ม นี่คือปรับไฟRGB ปั๊ม หรือว่าไฟvolt ปั๊ม ถ้าปรับได้แค่ไฟRGB ก็จบกัน แต่ถ้าไฟvolt ตัวปั๊ม เพิ่มไฟก็คือเพิ่มรอบแน่นอน

Comment

ปรับไฟปั๊ม นี่คือปรับไฟRGB ปั๊ม หรือว่าไฟvolt ปั๊ม ถ้าปรับได้แค่ไฟRGB ก็จบกัน แต่ถ้าไฟvolt ตัวปั๊ม เพิ่มไฟก็คือเพิ่มรอบแน่นอน
                                ได้แค่ไฟเลยครับลุง 555
                                ช่องบอด4พิน แต่ ตัวปั้มอ่ะ 3พินเสียบลงบอด ไม่รุ้ว่ามัน Fix Full speed หรือ ว่า วิ่งตามความร้อน
                                แต่ดูในหน้า monitoring ของเมนบอด มันวิ่ง 1800rpm เอง เด๋วลอง งมดูเรื่อย ๆก่อน555

Comment

Working...
                                X