Announcement

Collapse
No announcement yet.

RYZEN 5 3600 แรงจริง ประหยัดไฟจริง คุ้มจริง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by GreenHerb View Post
    ^
    ^
    จริงด้วยครับ แปลกมาก ฉากเดียวกันแต่ FPS ที่ได้ต่างกันคนละโลกเลย
    2C2T 1% Low กับ 0.1% Low ยังไม่เละขนาดนั้นเลยครับ คลิปของท่าน jamejazz ช่วงแรกๆเล่นจริง ช่วงท้ายๆคลิปมี benchmark ด้วยครับ

Comment

RYZEN 5 3600 OC. 4.3GHz. DDR4 2666 vs 3200 vs 3600

Comment

Comment

ใครหา R5 3600 JIB เห็นลงมีของ ลองไปเชคดูว่าหมดรึยัง สาขาใกล้ๆบ้านที่หน้าร้านไม่มี

Comment

Originally posted by matamgan View Post
            ใครหา R5 3600 JIB เห็นลงมีของ ลองไปเชคดูว่าหมดรึยัง สาขาใกล้ๆบ้านที่หน้าร้านไม่มี
            online ยังมีให้สั่ง เข้าไปส่องดูมา

Comment

ชุดHappy Meal ไบออส 2.50 อัพแล้วแรงขึ้นได้อีกง่ายๆ ด้วย PBO Advance ขอแค่ซิ้งค์ระบายลมเย็นๆหน่อย

ชุดนี้ใช้แค่ซิ้งค์WRAITH Silent Cooler แล้วเสริมพัดลม 120mm. เป่าช่วยภาคไฟด้วยอีก1ตัว บูสต์ขึ้น 4.35GHz. ง่ายๆเลย แรมก็XMP. 3600 สบายๆ

ใครอยากลอง PBO แรงๆ boost 4.35GHz. (เปลี่ยนซิ้งค์ระบายนะ)

Comment

บอร์ดราคา 2,590.- เล่นบัสแรม 3800MHz. 1:1 (ต้องปรับเอง ปล่อยออโต้ พี่เล่นลดไป 2:1เลย) แต่ดันเล่นบัสแรมได้แบบX370 PG นี่สิ

***ขึ้นกับแรมด้วย***
                Last edited by MooNoiOCZ; 23 Jul 2019, 21:21:21.

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                  บอร์ดราคา 2,590.- เล่นบัสแรม 3800MHz. 1:1 (ต้องปรับเอง ปล่อยออโต้ พี่เล่นลดไป 2:1เลย) แต่ดันเล่นบัสแรมได้แบบX370 PG นี่สิ

***ขึ้นกับแรมด้วย***

Comment

ช่วยชี้แนะด้วยครับ คือ r5 3600x+msi godlike
                    +ซิ้งค์ noctua u12s+พัดลม 12 ซม. 2 ตัว (2500 rpm+1500 rpm)
                    เคสปิด ห้องไม่แอร์
                    ผมตั้งค่าทุกอย่าง auto
                    ยกเว้น แรม ที่ตั้งค่า 3800 mhz nb freq 1900 cl16-16-16 แต่ไฟปล่อย auto
                    ส่วน pbo ผมตั้งค่า advanced
                    ppt 11x
                    tdc 8x
                    edc 11x
                    นอกนั้น auto
                    ปรากฏว่า ใน cpuz ไฟ vcore ก็ยังวิ่งขึ้นไปถึงเกือบ 1.5
                    (ในไบออส ก็ราวๆนี้เช่นกัน)
                    ความร้อนซีพียู idle 47-57
                    ซึ่งก็ไม่แตกต่างจากตอนตั้งค่า auto ทั้งหมดเลยครับ (ไม่ได้ใช้งานโหมด pbo)

ปัจจุบัน ผมจึงตั้งค่าในไบออส vcore 1.25
                    ทุกอย่าง auto ยกเว้นแรมตามที่กล่าวข้างต้น
                    cpuz ความเร็ววิ่งสูงสุดที่ 4.2x ghz ร้อน 4x ต้นๆ

ไม่ทราบว่า ผมตั้งค่าอะไรไม่ถูกต้อง ไม่ครบถ้วน หรือไม่ อย่างไรครับ

Originally posted by MooNoiOCZ View Post

ใครอยากลอง PBO แรงๆ boost 4.35GHz. (เปลี่ยนซิ้งค์ระบายนะ)

Last edited by swordmanx; 24 Jul 2019, 09:03:27.

Comment

Originally posted by swordmanx View Post
                      ช่วยชี้แนะด้วยครับ คือ r5 3600x+msi godlike
                      +ซิ้งค์ noctua u12s+พัดลม 12 ซม. 2 ตัว (2500 rpm+1500 rpm)
                      เคสปิด ห้องไม่แอร์
                      ผมตั้งค่าทุกอย่าง auto
                      ยกเว้น แรม ที่ตั้งค่า 3800 mhz nb freq 1900 cl16-16-16 แต่ไฟปล่อย auto
                      ส่วน pbo ผมตั้งค่า advanced
                      ppt 11x
                      tdc 8x
                      edc 11x
                      นอกนั้น auto
                      ปรากฏว่า ใน cpuz ไฟ vcore ก็ยังวิ่งขึ้นไปถึงเกือบ 1.5
                      (ในไบออส ก็ราวๆนี้เช่นกัน)
                      ความร้อนซีพียู idle 47-57
                      ซึ่งก็ไม่แตกต่างจากตอนตั้งค่า auto ทั้งหมดเลยครับ (ไม่ได้ใช้งานโหมด pbo)

ปัจจุบัน ผมจึงตั้งค่าในไบออส vcore 1.25
                      ทุกอย่าง auto ยกเว้นแรมตามที่กล่าวข้างต้น
                      cpuz ความเร็ววิ่งสูงสุดที่ 4.2x ghz ร้อน 4x ต้นๆ

ไม่ทราบว่า ผมตั้งค่าอะไรไม่ถูกต้อง ไม่ครบถ้วน หรือไม่ อย่างไรครับ

เสริมเทคนิคของท่านKittinzaa ลองปรับลดไฟ PBO ADVANCE ดูนะครับ ยิ่งใช้ซิ้งค์แถมด้วย(R7 น่าจะต่ำกว่าของR9 เยอะด้วย) ดูค่าไฟของR9 3900X ก็ปรับมาเพื่อไว้เยอะ R7 3700X ก็น่าจะเผื่อมาเยอะ พวกรหัสX นี่ผมว่าเผื่อมาครบแน่ๆทั้งR5 R7 R9 ปรับลดแล้วร้อนน้อยลง บูสต์ได้นานขึ้นนะครับ เล่นกับBCLK 102 ยิ่งบูสต์ดีครับ

***AMDนี่ชอบเผื่อไฟมาเกินเยอะจริงๆ VGAก็เผื่อ CPUยังเผื่อมาอีก***
                      X AMDจ่ายไฟมาเผื่อเกินครับพี่ เพราะเผื่อextra boost
                      พี่พลปรับลดจากหน้าADVANCE แล้ว ได้ปรับลดเสริมVCORE offset -0.50v ดูหรือยังครับ
                      ไฟVCORE ขึ้นไปจริง แต่การกินพลังงานไม่ได้ขึ้นตามนะครับพี่ถ้าไม่มีโหลด เปิดHWinfo64 เปรียบเทียบดูเลยครับ

Comment

ผมยังไม่ได้ตั้ง offset -0.50 v ไว้ด้วยครับ
                        แต่ว่า ก่อนหน้านี้ เคยใช้โหมด manual >> offset mode >>(-)
                        และป้อนตัวเลขไปถึงระดับ 0.300 ซึ่งเป็นตัวเลขสูงสุดที่ให้ป้อนได้
                        cpuz ก็ยังแสดง vcore ถึงเกือบ 1.5 อยู่ดีน่ะครับ คือ ไม่แตกต่างจากโหมด auto เลย
                        ซึ่งผมเข้าใจว่า offset ค่าขนาดนั้น vcore ใน cpuz น่าจะลดลง
                        เหลือแสดงสูงสุดไม่เกิน 1.1xx - 1.2xx (1.4x/1.5 - 0.300)

แต่ที่คุณ mno แนะนำนี่ asrock สามารถทำได้ถึง 0.50 เลยเนี่ย
                        ก็เลยแปลกใจว่า godlike ทำไมทำได้น้อยจัง

X AMDจ่ายไฟมาเผื่อเกินครับพี่ เพราะเผื่อextra boost
                        พี่พลปรับลดจากหน้าADVANCE แล้ว ได้ปรับลดเสริมVCORE offset -0.50v ดูหรือยังครับ
                        ไฟVCORE ขึ้นไปจริง แต่การกินพลังงานไม่ได้ขึ้นตามนะครับพี่ถ้าไม่มีโหลด เปิดHWinfo64 เปรียบเทียบดูเลยครับ
                        Last edited by swordmanx; 24 Jul 2019, 11:34:46.

Comment

Originally posted by swordmanx View Post
                          ผมยังไม่ได้ตั้ง offset -0.50 v ไว้ด้วยครับ
                          แต่ว่า ก่อนหน้านี้ เคยใช้โหมด manual >> offset mode >>(-)
                          และป้อนตัวเลขไปถึงระดับ 0.300 ซึ่งเป็นตัวเลขสูงสุดที่ให้ป้อนได้
                          แต่ cpuz ก็ยังแสดง vcore ถึงเกือบ 1.5 อยู่ดีน่ะครับ
                          (แต่ที่คุณ mno แนะนำนี่ asrock สามารถทำได้ถึง 0.50 เลยเนี่ย
                          ก็เลยแปลกใจว่า godlike ทำไมทำได้น้อยจัง)
                          อ่า ผมพิมพ์ผิดไปครับพี่พล ลอง -.050v ครับ เคยปรับ -.100v แล้ว boost จะไม่ค่อยขึ้นครับ(แต่ประหยัดพลังงานและเย็นขึ้นเยอะ)

Comment

ของผมลดขนาด 0.300
                            สามารถบู๊ตขึ้นได้สบายเลยครับ
                            ก็แปลกใจอยู่ว่า มันลดจริงหรือเปล่า
                            เห็นคุณ mno บอกแบบนี้ เลยชักสงสัยว่า ตัวเองคงตั้งค่าไบออสไม่ถูกต้องไม่ครบถ้วน
                            มันจึงยังเหมือนเดิมแบบโหมด auto ทั้งค่า vcore และความร้อน
                            คือที่พูดแบบนี้ได้ เพราะก่อนเคยใช้บอร์ด asus (ไม่ใช่ x570) หากตั้งค่า offset
                            แบบ (-) นี่ ตัวเลข vcore มันก็ลดจริงนะครับ บางทีบู๊ตไ่ม่ขึ้นเลยแบบที่คุณ mno บอก
                            T.T
                            อ่า ผมพิมพ์ผิดไปครับพี่พล ลอง -.050v ครับ เคยปรับ -.100v แล้ว boost จะไม่ค่อยขึ้นครับ(แต่ประหยัดพลังงานและเย็นขึ้นเยอะ)
                            Last edited by swordmanx; 24 Jul 2019, 11:42:01.

Comment

ของผมลดขนาด 0.300
                              สามารถบู๊ตขึ้นได้สบายเลยครับ
                              ก็แปลกใจอยู่ว่า มันลดจริงหรือเปล่า
                              เห็นคุณ mno บอกแบบนี้ เลยชักสงสัยว่า ตัวเองคงตั้งค่าไบออสไม่ถูกต้องไม่ครบถ้วน
                              มันจึงยังเหมือนเดิมแบบโหมด auto ทั้งค่า vcore และความร้อน
                              คือที่พูดแบบนี้ได้ เพราะก่อนเคยใช้บอร์ด asus (ไม่ใช่ x570) หากตั้งค่า offset
                              แบบ (-) นี่ ตัวเลข vcore มันก็ลดจริงนะครับ บางทีบู๊ตไ่ม่ขึ้นเลยแบบที่คุณ mno บอก
                              T.T
                              พี่พลลองปรับแบบnon X

แล้วไปลดVcore - .100v ดูก่อนครับ

Comment

โอเคครับ กลับบ้านจะไปปรับดู อยากรีบกลับบ้านไปลองดูซะจริงๆ 555
                                ว่าแต่ว่า non x มันคือตรงไหน...หมายถึงอะไร เหรอครับ น้องหมูช่วยขยายความอีกนิดครับ ^^'

พี่พลลองปรับแบบnon X

แล้วไปลดVcore - .100v ดูก่อนครับ

Comment

Working...
                                X