Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับ HDD ครับมันช้ามาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับ HDD ครับมันช้ามาก

มีปัญหากับ HDD ครับ 250 G
    ใช้ HDTUNE test แล้วมันขึ้นเอเรอร์ ซะดี้อๆ เลย
    ใช้งานปกติก็ออกอาการอยู่คือ มันอืดๆ
    ปัจจุบันนี้ จะรบลาฟันกันตายอยู่แล้ว ครับ นั่งงงจับนู่นเปลี่ยนนี่ มาหลายวันละครับ

ช่วยดูทีนะครับ ว่ามันเป็นอะไร

ข้อมูลเบื้องต้น transfer rate 3.6 mb/s
    ตามรูปครับ

ขอบคุณครับ
    Attached Files

เช็คBAD ครับ

Comment

เช็คละครับ ไม่มี

คือมันเป็นแค่บางครั้งครับ บูทมาดีก็ ปกติ 80 - 90 MB/s
      แต่หลัง ๆ นี้ ตลอดครับ 3 - 4 MB/s ไร้ท์แผ่นที เสียหมดครับ

Comment

อยากรู้มีปัญหาเหมือนกัน ความเร็วมตราฐานมันวิ่งที่เท่าไรใน HD Tune หรอครับผมมีปันหาคล้ายๆกันคือมันช้า เเต่ไม่ถึงกะช้ามากเเต่ก็ช้าอะครับลงเกม เเล้วมันชอบเสียทั้งลงจากเเผ่น เเละก้อบจากเเผ่นลงคอม นี่ช้ามากๆๆ+มีเสียด้วย อินสตอลเกมลงคอมนี่รอกันจนหลับเทสใน HD Tune มันวิ่ง mini 3 max 80

Comment

ใช้เมนบอร์ดอะไรครับ

ถ้า HDD ไม่มีปัญหาตัวเมนบอร์ดเองล่ะมีปัญหา โดยเฉพาะสมัย Socket A กับ 478

อีกสาเหตุนึงก็คือ ท่านลากบัสซีพียูสูง ๆ และเมนบอร์ดก็ไม่มีฟังก์ชันล็อกบัสพวกพอร์ทต่าง ๆ มันก็เลยทำงานผิดพลาดอย่างที่เห็น กรณีเช่นนี้ก็เป็นเฉพาะเมนบอร์ดรุ่นเก่า ๆ เช่นกัน

คอมผมมันเก่าครับ ลากบัสถึง 187 ก็ Read Error ทันที HDD ปกติทุกอย่าง และ Windows อาจจะเสียเป็นของแถมได้ครับ

Comment

ส่งเครมครับ ถึงไม่มีเบดก็เหอะ เพราะพึ่งไปเครมมา ดูตัวอย่างข้างล่าง
            http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=396236

Comment

ตอนแรก ผมก็นึกว่าเป็นที่ Harddisk ก็ส่งเครมไป อ้าวกลับมาเป็นเหมือนเดิม
              คราวนี้ เอาเมนบอร์ดไปเครม = เหมือนเดิม อีก จนปัญญาจิงครับ มันเป็นอะไรแน่หว่า

Comment

ผมว่ามันเกี่ยวกับการ Config ในไบออสอ่ะครับ

ลองเข้าไปปรับไบออสหัวข้อที่มัน config ชิป south bridge น่ะครับ ลองหา ๆ ดู ผมก็บอกไม่ถูกเหมือนกัน

Comment

ครับเด่วจะลองไปทำดู แล้วมารายงานผลครับ

Comment

ตรวจสอบ bad ให้ scan mode ธรรมดานะครับห้าม quick scan มันจะไม่เจอ bad

Comment

สงสัยจะเจอ Bad ซะและครับ เด่วสแกนเสร็จแล้วจะเอาผลมาให้ดู

(เพิ่งจะเครมไปเมื่อวานนี้เองนะครับ อะไรกันเนี่ยย)

Comment

-*- เป็นอีกแล้วหรอคับเนี่ย

Comment

อีกเเล้วหละซิ .........ซี...

Comment

สงสัยต้องเครมอีกรอบหนึ่งแล้วใช่ไหมครับเนี่ย

Comment

Working...
                            X