Announcement

Collapse
No announcement yet.

***ROZ2 - Republic Of Zen2 : Society for AMD Citizens***

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กลับมาดันใหม่เอาที่ 3800 cl16 @ 1.44 เท่าที่เบินด้วยเมมเทส 20 นาที ยังไม่เจอเออเร่อ
    คิดว่าน่าจะนิ่งดี เด่วหาเวลาเบินแบบเต็มๆดูอีกที
    พัดลมเป่าแรมช่วยให้รอดมาที่ความเร็วนี้ได้ จากเมื่อก่อนไม่รอดตั้งแต่ แว่บแรก

Last edited by hed; 19 Sep 2019, 01:06:57.

Comment

• เปลี่ยนเมนบอดลองใช้เดิมๆเย็นดี 55 ไบออสไม่รู้อันนี้เป็นของที่ AMD ปล่อยมาแก้ล่าสุดหรือยัง แต่เท่าที่ดูตอนนี้โหลดไม่เยอะไป 4.4 เห็นได้บ่อยๆอยู่ครับตอนเล่นเกมจะเห็นแถว 4-4.425 เลย

ปล. ลองเทส 4.4 แล้วก็ยังใช้ไฟเท่าๆก่ะตอนใช้บอด B450M Steel อยู่ดี คิดว่าเปลี่ยนบอดดีขึ้นจะใช้ไฟลดลงซะอีกแต่ตอนนี้คงใช้เดิมๆเพราะบู๊ทได้โอเคกับความร้อนซิลๆ

Comment

• Originally posted by qwerty2536 View Post
        เปลี่ยนเมนบอดลองใช้เดิมๆเย็นดี 55 ไบออสไม่รู้อันนี้เป็นของที่ AMD ปล่อยมาแก้ล่าสุดหรือยัง แต่เท่าที่ดูตอนนี้โหลดไม่เยอะไป 4.4 เห็นได้บ่อยๆอยู่ครับตอนเล่นเกมจะเห็นแถว 4-4.425 เลย

ปล. ลองเทส 4.4 แล้วก็ยังใช้ไฟเท่าๆก่ะตอนใช้บอด B450M Steel อยู่ดี คิดว่าเปลี่ยนบอดดีขึ้นจะใช้ไฟลดลงซะอีกแต่ตอนนี้คงใช้เดิมๆเพราะบู๊ทได้โอเคกับความร้อนซิลๆ

แรงขึ้นอีก
        ไบออสยังไม่ใช่ล่าสุดครับ แต่ไบออสแค่ 1.0.0.3 ยังมีบูสต์ไป4.45GHz. ได้ สมราคาASUSจริงๆ

Comment

• C7H Ram 4 แถว บัส 3600 มีใครลองแล้วบ้างยังครับ

ท่านหมูน้อย C6H Ram 4 แถวเป็นอย่างไงบ้างครับ

Comment

• Originally posted by Apest View Post
            C7H Ram 4 แถว บัส 3600 มีใครลองแล้วบ้างยังครับ

ท่านหมูน้อย C6H Ram 4 แถวเป็นอย่างไงบ้างครับ
            C6 H เล่น4แถว ยังไม่ได้ลองเลย ค่ำๆลองดูให้

Comment

• ทำไมอยู่ๆก็แรงขึ้น หรือว่าเพราะวินโดว์อัพเดท + amd chipset มันลงตัวกันแล้ว นี่แค่ 4.35GHz. ยังทะลุ 6K ง่ายๆ คะแนนมัลติก็ไป 46K โน่น

https://browser.geekbench.com/v4/cpu/14641479

ก่อนหน้าที่เคยเทสต์ จะทะลุ 6K ต้องลากแถวๆ 4.55GHz. ถึงจะเห็นหัวเดียว 6K

ซื้อตอนนี้แรงตอนนี้ ไม่ต้องรอปีหน้าชาติหน้า
              Last edited by MooNoiOCZ; 19 Sep 2019, 14:49:50.

Comment

• R9 3900X BCLK 102 PBO + auto OC

https://browser.geekbench.com/v4/cpu/14641690

ไบออสใหม่ จัดให้บูสต์ได้แบบไม่ต้องBCLK จะแรงขึ้นอีกมั้ยนี่

Comment

• เปิด PBO แล้ว ความเร็ว CPU มันค้างอยู่ที่ 4.25 จำได้ว่ามันต้องวิ่งขึ้นๆลงๆ เป็นเพราะอะไรครับ แนะนำทีครับ

Comment

• Originally posted by chanasap View Post
                    เปิด PBO แล้ว ความเร็ว CPU มันค้างอยู่ที่ 4.25 จำได้ว่ามันต้องวิ่งขึ้นๆลงๆ เป็นเพราะอะไรครับ แนะนำทีครับ
                    ค้างนี่เหมือนจะเอ๋อ ก่อนหน้ามีOC หรือเปล่า ลองเคลียร์CMOS ดูก่อน

ส่วนจะแนะนำเพิ่ม หน้าไบออส ปรับอะไรบ้างหล่ะ จะมาให้แนะนำไม่ให้ข้อมูลมากกว่านี้ จะแนะนำไงดีหล่ะ

Comment

• Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                      ค้างนี่เหมือนจะเอ๋อ ก่อนหน้ามีOC หรือเปล่า ลองเคลียร์CMOS ดูก่อน

ส่วนจะแนะนำเพิ่ม หน้าไบออส ปรับอะไรบ้างหล่ะ จะมาให้แนะนำไม่ให้ข้อมูลมากกว่านี้ จะแนะนำไงดีหล่ะ
                      ใช่ครับๆ เคย OC ปรับ scalar X10, MAX Boost 200,Thermal Limit 105

Comment

• Originally posted by Apest View Post
                        C7H Ram 4 แถว บัส 3600 มีใครลองแล้วบ้างยังครับ

ผม 16*4 บัส 3800 บน strix-e วิ่งได้ดี

Comment

ไบออส 7306 ดีกว่าล่าสุด7403 อันนั้นlatency แย่กว่า 7306 อีก เลยถอยกลับมาใช้ 7306 แต่ก็ยังแย่กว่าทางX370 PG เมื่อเทียบกันแล้ว

เปิดD.O.C.P แล้วไปปรับตั้งแค่PBO + Auto OC ไม่ได้ยุ่งอะไรกับค่าอื่นๆ รอบเดียวติด พร้อมเทสต์ผ่านตามรูปด้านล่าง

Comment

• เตรียมถอด M7+3600x+F4-3600c16 ออก แล้วแทนที่ด้วย GT7+3800x+4133-20z แทน รอบนี้...ไม่เน้นบัสแรมละ ดูท่าแล้ว 3600x กับ i5-8600k #Batch0733 ...อาจต้องไป แต่จะเก็บ Xeon ไว้ดูซีรีย์ เล่นเพจก็พอแล้ว

Comment

• นึกถึง C7H + 2700x กับบัสแรม 3800 จะเห็นได้ว่าค่า Latency ดีกว่าพวก 3000 Series ดีนะที่พวก 3xxx ปรับปรุงสถาปัตย์ระบบแคชภายในใหม่ ไม่งั้น...โดนด่าเปิง

Comment

• เล่นแรมได้แย่ลงแต่ทำงานโดยรวมประสิทธิภาพเก่งขึ้นกินไฟน้อยลง ผมว่าก็โอเคนะ
                                ชอบที่กินไฟน้อยนี่ล่ะ พยายามหาทางปรับสมดุลระหว่างความแรงกับการบริโภคไฟ ผมชอบประเด็นนี้มากกว่า แข่งกันแรง อย่างเดียว

Comment

Working...
                                X