Announcement

Collapse
No announcement yet.

***ROZ2 - Republic Of Zen2 : Society for AMD Citizens***

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สมาชิกใหม่รายงานตัวครับ

Comment

• Originally posted by OstoryO View Post
      สมาชิกใหม่รายงานตัวครับ

ยินดีต้อนรับครับ

Comment

• ท่านเคยทดสอบแบบ 12 คอร์ / 12 เทรด
        oc 4.2 ghz ใช้ไฟเท่าไรครับ
        Originally posted by saiymhok View Post
        แสดงว่า 3900x ของท่านไฟสูงใช้ได้เลยครับ

Comment

• Originally posted by saiymhok View Post
          ไปตอง 15 จอฟ้ารัวๆ เลย คงต้องพอไว้แค่นี้ก่อน ถามบังซอลมาแกบอก cpu อาจจะได้แค่นี้ไม่ก็เป็นที่เมนบอร์ด คงต้องรอดูไบออสตัวใหม่อีกที

ของผมเปิดไม่ติดเลยครับ พอมีวิธีไหมครับ บอร์ด MSI X570 A PRO

Comment

• Originally posted by chanasap View Post
            ของผมเปิดไม่ติดเลยครับ พอมีวิธีไหมครับ บอร์ด MSI X570 A PRO
            ตอนนี้ใส่1ตัวเปิดติดแต่พอใส่อีกตัวเปิดไม่ติดซะงั้น ช่วยแนะนำทีครับ

Comment

• ใครมีปัญหากับ CB R20 มั้ยครับ ค่าไหนพอเทสแล้วดับไม่เกิน 3รอบ เทส R15 ไม่ดับ Galax Hof bus4000

Comment

• Originally posted by matamgan View Post
                ใครมีปัญหากับ CB R20 มั้ยครับ ค่าไหนพอเทสแล้วดับไม่เกิน 3รอบ เทส R15 ไม่ดับ Galax Hof bus4000
                R15 กินไฟและกินพลังCPU น้อยกว่าR20 เยอะ

ลองที่ค่าไฟเดิม แล้วปรับลดคล็อคCPU ลง100MHz. แล้วลองเทสต์ดูใหม่ว่าผ่านมั้ย ถ้ายังไม่ผ่านลดลงอีกทีละ50MHz. จนกว่าจะเทสต์ผ่านติดกัน3รอบ นั่นคือค่าไฟที่ใช้ได้กับCB20
                หรือที่คล็อคเดิมแล้วอัดไฟเพิ่มเข้าไป(ถ้าคุมความร้อนอยู่)

แต่แนะนำลองลดคล็อคที่ค่าไฟเดิมก่อนแล้วกันจะได้เจอจุดที่รู้ว่าผ่าน ดูง่ายกว่าในการไล่ไฟไล่คล็อคในเสตปต่อไป
                RAM ลองเทสต์ที่บัส3200 ก่อนจะดีกว่า ได้ค่าCPU แล้วค่อยเล่นกับแรมเป็นเสตปต่อไป

Comment

• Originally posted by chanasap View Post
                  ตอนนี้ใส่1ตัวเปิดติดแต่พอใส่อีกตัวเปิดไม่ติดซะงั้น ช่วยแนะนำทีครับ
                  ผมเปิดติดแต่ก็เจอปัญหาพอรัน FF XIV แล้ว DX11 error รัวๆ เลยคิดว่าน่าจะเป็นปัญหาความเข้ากันได้กับแรม เพราะแรม G.Skill Trident Z RGB C19 ตัวเก่าไม่เคยเป็น
                  ผมลองไปหน้าเว็บของ MSI เจอไบออสเบต้า 1.0.0.3abb ที่แจ้งว่าแก้ปัญหาเรื่องความเข้ากันได้กับแรมมาด้วย ผมเลยลอง flash bios ตัวนี้ไป อาการ error ที่เป็นหายเกลี้ยง
                  ถ้าไม่คิดมากเรื่องยังเป็นเบต้าแนะนำให้อัพครับสำหรับคนที่สั่งแรม Hof มาเล่นกับ MSI X570 ทั้งหลาย

ปล. แต่ CPU ผมคงตัน 3733 ดัน 3800 บูตไม่ติด ถ้าปล่อย auto ก็กลายเป็น 3800 2:1 ทันที

Comment

• Originally posted by swordmanx View Post
                    ท่านเคยทดสอบแบบ 12 คอร์ / 12 เทรด
                    oc 4.2 ghz ใช้ไฟเท่าไรครับ
                    ยังไม่เคยลองที่ 4.2 เลยครับ แต่ 12/24 1.25 ผมผ่านปกตินะ เด่วจูนแรมเสดจะลอง 12/12 ให้ครับ

Comment

• ข่าวดีสำหรับชาว MSI ซึ่งปกติถ้า oc แรมแล้ว error เราจะต้องกดปุ่มเคลียร์ด้านหลังบอร์ดหรือไม่ก็ไปช็อตจัมเปอร์ถึงจะรีเซ็ตและเปิดเครื่องใหม่ได้

แต่ใน beta bios 1.0.0.3abb นั้น ถ้า oc แรมแล้วไปไม่รอด มันจะบูตให้ 3 รอบ ถ้าไม่ได้มันจะกลับไปใช้ค่ามาตรฐาน ไม่ต้องไปเคลียร์ cmos เองละครับ

Comment

• Originally posted by saiymhok View Post
                        ข่าวดีสำหรับชาว MSI ซึ่งปกติถ้า oc แรมแล้ว error เราจะต้องกดปุ่มเคลียร์ด้านหลังบอร์ดหรือไม่ก็ไปช็อตจัมเปอร์ถึงจะรีเซ็ตและเปิดเครื่องใหม่ได้

แต่ใน beta bios 1.0.0.3abb นั้น ถ้า oc แรมแล้วไปไม่รอด มันจะบูตให้ 3 รอบ ถ้าไม่ได้มันจะกลับไปใช้ค่ามาตรฐาน ไม่ต้องไปเคลียร์ cmos เองละครับ

เคลียร์จัมเปอร์ ด้านใน สามวั้นก่อนผมเพลียเลย เสียบยากมาก บอร์ด asrock แต่เป้นบอร์ดถูกๆๆ ๆๆๆๆๆๆๆมากน่ะ
                        ก็ยังดีกว่าแกะถ่านไบออสครั้บ แก้ไปมาจน หาสาเหตุได้แล้วว่าไฟไม่พอ ใส่ได้แค่ athlon 64 3200+ ไปก่อน 5555

อย่างง สงสัย เครือ่ง nas server ครับ คอมโบราณก็ทำได้ ได้ core2 quader นี่แรงมากแล้ว

ข่าวดีจริง สำหรับ M แต่อาจจะได้แค่บางรุ่นครับ ทีมไบออสเค้าจะไล่แก้ปั้ญหาจากบอร์ดขายดี กันก่อนแล้วไล่ๆๆกันไป
                        อย่างแต่ก่อน รหัส โทมาฮอค์ว นี่ได้ไบออส ก่อนเพื่อนเลยพวก 350 450 กรณี 570 บอร์ดแพงๆๆอาจได้ช้ากว่าบอร์ดถูกอีกนะ
                        Last edited by micronzr; 22 Aug 2019, 21:41:30.

Comment

• Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                          R15 กินไฟและกินพลังCPU น้อยกว่าR20 เยอะ

ลองที่ค่าไฟเดิม แล้วปรับลดคล็อคCPU ลง100MHz. แล้วลองเทสต์ดูใหม่ว่าผ่านมั้ย ถ้ายังไม่ผ่านลดลงอีกทีละ50MHz. จนกว่าจะเทสต์ผ่านติดกัน3รอบ นั่นคือค่าไฟที่ใช้ได้กับCB20
                          หรือที่คล็อคเดิมแล้วอัดไฟเพิ่มเข้าไป(ถ้าคุมความร้อนอยู่)

แต่แนะนำลองลดคล็อคที่ค่าไฟเดิมก่อนแล้วกันจะได้เจอจุดที่รู้ว่าผ่าน ดูง่ายกว่าในการไล่ไฟไล่คล็อคในเสตปต่อไป
                          RAM ลองเทสต์ที่บัส3200 ก่อนจะดีกว่า ได้ค่าCPU แล้วค่อยเล่นกับแรมเป็นเสตปต่อไป
                          ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองเทสใหม่

Comment

• อยากเสียวก็เลี้ยวมาครับ

https://www.clockemup.com/amd-ryzen-...-x570-godlike/

เขร้ READ = 60186

Comment

• Originally posted by PatRaceTin View Post
                              อยากเสียวก็เลี้ยวมาครับ

https://www.clockemup.com/amd-ryzen-...-x570-godlike/

เขร้ READ = 60186

สุดจริงๆเลยท่าน

Comment

ไปตอง 15 จอฟ้ารัวๆ เลย คงต้องพอไว้แค่นี้ก่อน ถามบังซอลมาแกบอก cpu อาจจะได้แค่นี้ไม่ก็เป็นที่เมนบอร์ด คงต้องรอดูไบออสตัวใหม่อีกที

ของผมก็ทำตอง15ไม่ได้ เพราะยังไม่ได้ลองเลย แค่ตอง16แล้วปรับให้แน่นๆยังเสียเวลาหลายวันเลยครับ

Comment

Working...
                                X